-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เมเจอร์ ซีนีเพล็กซ์ เชียงใหม่ up-date ภาพยนตร์เข้าฉาย 6-12 ม.ค ค่ะ  (อ่าน 2962 ครั้ง)

cmuPuza

• บุคคลทั่วไป

สัปดาห์นี้ เมเจอร์ ซีนีเพล็กซ์ เชียงใหม่ มีภาพยนตร์เข้าฉาย 2 เรื่องค่ะ
1. Megamind (ระบบ 3มิติ) : เข้าฉายต้อนรับวันเด็ก เอาใจคุณน้อง ๆ หนู ๆ ค่ะสำหรับภาพยนตร์แอนิเมชั่นเรื่องนี้
จากสตูดิโอที่เคยสร้างสรรค์ผลงานสุดบันเทิงเริงรมย์อย่าง Shrek, Madagascar และ Kung Fu Panda อูเบอร์มายด์ สุดยอดวายร้ายสติเฟื่อง จอมโหด วางแผนการครองโลกมานานกว่า 20 ปีแล้ว แต่ในแผนการแต่ละครั้ง เป็นต้องโดนขัดขวางโดยคู่ปรับคนสำคัญ นั่นก็คือซูเปอร์ฮีโร่สวมเสื้อคลุมที่ชื่อเมโทรแมน แต่แล้ววันหนึ่ง ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไปเมื่ออูเบอร์มายด์ ฆ่าเมโทรแมน ตายโดยบังเอิญในระหว่างลงมือกระทำตามแผนการอันชั่วร้ายของเขา จู่ๆ อูเบอร์มายด์ พบว่าเขากลายเป็นวายร้ายที่ไม่มีคู่ปรับให้เอาชนะ จอมวายร้ายอัจฉริยะที่กำลังท้อแท้สุดเซ็ง จึงตัดสินใจว่าหนทางเดียวที่เขาจะหายเซ็งได้ ก็คือการสร้างคู่ปรับสุดเจ๋งคนใหม่ขึ้นมา ซึ่งต้องยิ่งใหญ่กว่า เก่งกว่า และแข็งแกร่งกว่าเมโทรแมน แต่เมื่ออดีตพระเอกเริ่มดำเนินการเปิดศึกโดยมุ่งเป้าไปที่การทำลายโลก อูเบอร์มายด์ กลับต้องตัดสินใจว่า เขาจะเอาชนะสิ่งที่เขาสร้างขึ้นมา (ซึ่งบัดนี้ได้กลายเป็นจอมวายร้ายที่ร้ายยิ่งกว่าเขาเสียอีก) ได้หรือไม่ และชายที่ฉลาดเฉลียวที่สุดในโลกจะสามารถตัดสินใจได้อย่างชาญฉลาดอีกครั้งหรือไม่ และอัจฉริยะที่ชั่วร้ายจะสามารถเปลี่ยนใจมาเป็นคนดีและกลายมาเป็นฮีโร่ในเรื่องราวของเขาเองได้หรือไม่

2. หอแต๋วแตกแหวกชิมิ :ความเดิมจากภาคที่แล้ว (หอแต๋วแตกแหกกระเจิง) กะเทยสามพี่น้องได้ช่วยปลดปล่อยวิญญาณ อุษามณี ผีนางรำที่ถูกจองจำหลายสิบปีสำเร็จ ชื่อเสียงของเจ๊สามพี่น้องและ แพนเค้ก ผีคู่บุญเพื่อนซี้ของสามเจ๊โด่งดังจนมีคนเขียนจดหมายมาขอความช่วยเหลือ ให้เจ๊ทั้งสามช่วยมาบริหาร maison la’dolce vita หอพักชายล้วนที่มีความลับแอบแฝง ภารกิจใหม่ของสามเจ๊เริ่มต้นด้วยความสงสัย อยากรู้ว่าใครกันที่เขียนจดหมายมาขอความช่วยเหลือแล้วหอแห่งนี้มีอะไรที่เป็นปริศนาให้ค้นหาสามเจ๊เริ่มภารกิจตั้งแต่คืนแรกที่ไปถึง
          คำสั่งของแววสวาท คนดูแลหอเก่าที่สั่งห้ามย่างกายเข้าไปในหอแดงโดยเด็ดขาด บวกกับภาพหนุ่ม ๆ ที่วิ่งหนีหัวซุกหัวซุนออกมาจากหอแดงกันในยามค่ำคืน ทำให้สามเจ๊และผีแพนเค้ก พยายามทุกวิถีทางที่จะค้นหาความจริงที่แววสวาทพยายามปกปิด
          ระหว่างภารกิจแพนเค้กได้เจอกับแท่งทอง หนุ่มหล่อที่อาศัยอยู่ที่หอแห่งนั้น แพนเค้กตกหลุมรักแท่งทองเข้าอย่างจังแต่ก็เจออุปสรรคก้อนใหญ่เพราะเจ๊ทั้งสามก็หลงรักแท่งทองเหมือนกัน
          ความวุ่นวายแบบฮา ๆ ยามที่สี่สาวพยายามหาวิธีเอาชนะใจแท่งทอง บวกกับความหลอนที่อดไม่ได้ที่จะปล่อยเสียงฮาในการค้นหาความจริงที่ซ่อนอยู่ในหอ รับรองว่าหอแต๋วแตกแหกชิมิ จะมาชวนให้ทุกท่านฮากันสนั่นจนต้องหวั่นว่าจะตกเก้าอี้

สำหรับภาพยนตร์ที่ยังเข้าฉายอยู่ มีดังนี้ค่ะ
1. The Tourist : หักมุมสุด ๆ ค่ะกับภาพยนตร์เรื่องนี้ แฟน ๆ แองโจลิน่า และ จอห์นนี่ เด็ป ห้ามพลาดนะคะ
2. Yogi Bear (เสียงไทย) : เป็นอีกเรื่องค่ะที่เหมาะสำหรับผู้ปกครองพาคุณน้อง ๆ หนู ๆ มาดูในช่วงวันเด็กสำหรับหนังน่ารัก ๆ เรื่องนี้
3. สาระแน เห็นผี
4. สุดเขต สเลดเป็ด
5. Tron Legacy (ระบบปกติ)

troublesleeping

ผมยังไม่ได้ดู สุดเขตฯ กับ the tourist เลยครับ อาทิตย์นี้คงต้องตามดูหนังสองเรื่องนี้ก่อน

(ที่ช้าเพราะยังหาคนไปดูด้วยไม่ได้ครับ อาจดูสองเรื่องควบ 55)

ขอบคุณที่มาอัพเดทให้นะครับ

Phate

Tron Legacy (ระบบปกติ)

ไปดูมาแล้วว  แต่ไม่ได้ดูแบบ 3D นะ

เนื้อหา  : ถ้าเป็นคนไอที คะแนนควรจะ 10 เต็ม โดยเฉพาะโค้ดต่าง ๆ และความรู้เฉพาะทางด้านคอมพ์ อ้างอิงของจริงทั้งนั้น ถูกใจเหล่าโปรแกรมเมอร์แน่นอน
            ถ้าไม่ใช่คนสาย IT  คะแนนน่าจะราว ๆ 8  เพราไม่รู้เรื่องเท่าไหร่
            เนื้อเรื่องเดาได้ง่าย คลาสสิกเลยทีเดียว  เหมือน I-robot ผสม Matrix   ความดราม่าของเรื่อง ซ้ำกับเรื่องอื่น ๆ อีกหลายเรื่อง ผมดูแล้วรู้สึกเฉย ๆ กับบทบาทและอารมณ์ของตัวละคร (เพราะ Script นิสัย การเดินเรื่อง การตัดสินใจของตัวละครมัน คลาสสิคมาก ๆ พบได้ในหนังแทบทุกเรื่อง)
            แต่ถ้าดูโดยไม่คิดมาก  มันส์โคตรรรรร

การนำเสนอ :   Joseph Kosinski ตัดต่อภาพ นำเสนอเรียบเรียงได้ดีเลยครับ ไม่มีติดขัด  เนื้อหาเฉพาะทางที่ซับซ้อนและลึก ถูกอธิบายในเวลาสั้น ๆ  ต้องตั้งใจฟังกันเลยทีเดียว ผมคาดว่า หลายคนดูครั้งแรกแล้วอาจจะ งง ก็เป็นได้......
                    ผมติดนิดหน่อยตรงตัวละครที่ขึ้นชื่อว่า "โปรแกรม" มีอารมณ์ รัก โลภ โกรธ หลง  ทำให้ผมตะหงิดใจนิด ๆ กับ เจ้า "โปรแกรม" ที่ถูกตั้งมาเพื่อสร้างความสมบูรณ์แบบ แต่ไหง มัน รัก โลภ โกรธ หลง ได้เนี้ย??  ตัวละครบางตัวที่เป็นเจ้า "โปรแกรม" มันจะปฎิบัติหน้าที่ตามคำสั่งเสมอ แต่บางตัวกลับมีอารมณ์ส่วนตัว ผมเลยรู้สึกแปลก ๆ นิดหน่อย

ดนตรีประกอบ  : ผมให้ 10 เต็ม  ตอนแรกที่ผมเลือกดูเรื่องนี้เพราะดนตรีประกอบฉากนั่นแหละ

CG :  พูดได้คำเดียวว่า ต้องดู!!

สรุปว่า ผมแนะนำว่า ใครชอบ action sci-fi  ประเภท Avatar , Resident Evil , The Matrix  ไม่ควรพลาด  ใครเป็นเด็ก IT (พวกโปรแกรมเมอร์ทั้งหลาย) ก็น่าจะเหมาะนะ  

ปล. พระเอก แซม ฟริน (การ์เรตต์ เฮดลันด์) ช่วงแรกดูเฉิ่มไปหน่อยแหะ แวปแรกเห็นรู้สึกว่า หน้าไม่เหมาะเป็นพระเอก แต่พอกลาง ๆ เรื่อง มันเท่ห์มาก......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2011, 21:15:04 โดย Phate »

cmuPuza

hgjhg ขอบคุณคุณPhate  สำหรับรีวิวนะค่ะ
เป็นอีกเรื่องที่อยากดูเหมือนกัน แต่หาเพื่อนที่ดูแนวนี้ไม่ค่อยได้
บอกดูไม่รู้เรื่องกัน ชวนใครก็มีแต่จะดูหนังไทยกันเยอะ (ไม่ได้ว่าหนังไทย เพียงแต่หนังไทยดูแผ่นก็พอแล้ว)

deztiny

hgjhg ขอบคุณคุณPhate  สำหรับรีวิวนะค่ะ
เป็นอีกเรื่องที่อยากดูเหมือนกัน แต่หาเพื่อนที่ดูแนวนี้ไม่ค่อยได้
บอกดูไม่รู้เรื่องกัน ชวนใครก็มีแต่จะดูหนังไทยกันเยอะ (ไม่ได้ว่าหนังไทย เพียงแต่หนังไทยดูแผ่นก็พอแล้ว)

ไปดูด้วยกันไหมครับ  เขิน

cmuPuza

สถานะเมเจอร์วันนี้  คนเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
อิจฉาคนว่างมาดูหนัง ฮึยๆ  แต่ไอ่ที่มาเป้นคู่ๆ ยิ่งอิจฉามากกว่าอีกหลายเท่า

piuyty piuyty

chocokizz

งั้นคุณพี่ troublesleeping กับ cmuPuza ไปดูสองเรื่องควบด้วยกันกะฟ้าสามคนเรยดีป่ะ

Phate

พูดถึงเมเจอร์ มีอีกอย่างหนึ่งที่กระผ๊มหงุดหงิด
นั่นคือเจ้า Major M Cash

โฆษณาว่าไม่ต้องต่อคิว โอเค จริง!
โฆษณาว่า ใช้ซื้อตั๋วหนังผ่านเน็ตได้ เหมือนบัตรเครดิต!  โอเคครับ ผมชอบดูหนัง ผมจองล่วงหน้าบ่อย ๆ แต่ขี้เกียจไปก่อนเวลา 30 นาที บัตรเครดิตก็ไม่อยากใช้ (เดี๋ยวติดนิสัย ถ้าไม่จำเป็น ไม่แตะเลย) ผมก็ลงเอ่ยว่าซื้อเจ้าบัตรเมเจอร์เอ็มฯ นี่แหละ.....   แต่พอมาใช้จริงปรากฎว่า ซื้อตั๋วออนไลน์ไม่ได้ ผมเลยโทรไปถาม call center เลย  พบว่า  "บัตรของคุณ ไม่ได้เป็นรุ่นที่ซื้อตั๋วออนไลน์ได้นะคะ"   อ่าว!!!! ทำไมไม่บอกตรูแต่แรก!!!!

ผมดูคนเดียวบ่อยไป  คนมานชอบดูหนังน่ะ ถ้าหนังใหม่ คนแน่น หรือหนังที่เสี่ยงว่าดูแล้วจะคุ้มกับเงินหรือไม่?  ผมก็ไปดูกาดสวนแก้วโลด ถูกดี (ถ้าดูคนเดียวผมก็ดูกาดสวนแก้ว) คนน้อย สะดวก ได้ดูเหมือนกัน ถึงโรงมันจะใหญ่ไปหน่อย จนเสียงไม่กระหึ่มเท่าเมเจอร์ ก็เถอะ  แต่ก็ได้อารมณ์เธียเตอร์เหมือนกันแหละนา

Yasito

พรุ่งนี้จาไปดู สุดเขต

.. แต่ไปดูทรอนมาก็สนุก ก็ งงๆ อิอิ แต่ก็ดีนะ เยี่ยมอยู่ มันส์ดี วิจารณ์ หนังไม่เป็น แต่ ว่า

สนุก เต็ม 10 ให้ 9 อีก 1 คือไม่ค่อยรู้เรื่อง คอม ไอที อะไรแบบนี้ ศัพทืเลย เข้าใจแบบ งงๆ   fsdg fsdg

etatae333

นานๆทีลองเช็คของโรงวิสต้าด้วยก็ดีนะครับ บางทีก็มีหนังดีๆ ที่ไม่เข้าเมเจอร์มาฉายด้วย

มาเม้นนี่ก็ใช่ว่าจะไปดู เพราะผมก็คงรอดูแผ่นเหมียนเดิม ไปดูโีรงคนเดียวมันรู้สึกไม่คุ้ม 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 07:21:29 โดย etatae333 »

cmuPuza

นานๆทีลองเช็คของโรงวิสต้าด้วยก็ดีนะครับ บางทีก็มีหนังดีๆ ที่ไม่เข้าเมเจอร์มาฉายด้วย

มาเม้นนี่ก็ใช่ว่าจะไปดู เพราะผมก็คงรอดูแผ่นเหมียนเดิม ไปดูโีรงคนเดียวมันรู้สึกไม่คุ้ม 55+

หนังดีๆ แต่ไม่ทำเงินก็เข้าวิสต้ากาดสวนแก้วบ่อยค่ะ หลายเรื่องไม่เข้าเมเจอร์ แต่เข้าที่วิสต้า
ต้องเช้คกันบ่อยๆเลยละ
ข้อเสียใหญ่ของวิสต้า คือส่วนใหญ่มีแต่ภาคไทย!!!!  แอบเซ็งหลายทีแล้ว  uilo

Phate

หนังดีๆ แต่ไม่ทำเงินก็เข้าวิสต้ากาดสวนแก้วบ่อยค่ะ หลายเรื่องไม่เข้าเมเจอร์ แต่เข้าที่วิสต้า
ต้องเช้คกันบ่อยๆเลยละ
ข้อเสียใหญ่ของวิสต้า คือส่วนใหญ่มีแต่ภาคไทย!!!!  แอบเซ็งหลายทีแล้ว  uilo

ผมไปดูที่วิสต้าบ่อย
ต้องเลือก ๆ เอา เล็งเอาว่าเรื่องไหนควรดูโรงไหนดี

ถ้ามี 3d หรือเป็นแบบดิจิตอล ผมก็ไปเมเจอร์ หรือวันพุธ ก็เข้าเมเจอร์ ดูคนเดียวหาที่นั่งง่ายอยู่แล้ว
ถ้าไม่คิดมาก หนังไทยทั่วไป หรือหนังที่อารมณ์แบบ ที่ดูแล้วเสี่ยงจะไม่คุ้มผมก็เข้าวิสต้า

สำหรับผม วีสต้าเป็นรองเมเจอร์แค่ 3 ข้อ คือ
1. ความเป็นเธียร์เตอร์... (ความกระหึ่ม) ที่เป็นน้องเมเจอร์อยู่ เข้าใจว่าห้องใหญ่อะนะ
2. ไม่มี 3D น่ะสิ (ดิจิตอลมีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ผมไม่เคยเห็น)  เข้าใจว่างบน้อย  รอบ ๆ หนึ่งได้กี่พันบาทเอง T_T"
3. ผู้ชมข้าง ๆ มักไม่เกรงใจ คุยโทรศัพท์บ้าง พูดกันเสียงดังบ้าง   ผมก็จะย้ายที่นั้งไปห่าง ๆ ผู้คนเลย!

แต่ถ้าความสะดวก สำหรับผม คนที่ดูหนังคนเดียวบ่อย ๆ แบบดูตามใจฉัน อยากดูก็แวะเลย ไม่นัดอะไรใคร  วีสต้า สะดวกสุด  ถูกด้วย!

และก็ขอแสดงความยินดีกับลูกสาวเจ้าของโครงการวีสต้า ด้วยนะครับ กับปริญญาตรีใบที่สอง  (ข่าวเก่าขนาดไหนก็ไม่รู้ คือได้ข่าวมานานละ แต่ขอพูดหน่อยเหอะ หุหุหุ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2011, 01:53:27 โดย Phate »

Phate

ถึงจะช้าไปหน่อย
แต่ช่วงนี้ นาน ๆ ได้ดูหนังที ทำงานต่างบ้านต่างเมืองก็เงี้ย?
ด้วยใจกระหายโรงหนัง  ผมขับรถจาก อ.ปลวกแดง จ. ระยอง (ที่ทำงาน เอ่อ ตอนนี้ผมทำงานอยู่ระยองน่ะ) เข้าตัวเมืองระยะห่างกวา 40 km เพื่อไปตามหา "โรงหนัง!"  ฮ่าๆๆๆ  แล้วก็ค้นพบ SF ที่ตัวเมืองระยองนั่นเอง  ต้องรีบดูก่อนมันจะออกโรง!

ไปดูมาแล้ว The Tourist
ใครดูแล้วก็แล้วไป อันนี้ลองมาพูดว่าดูแล้วเป็นไงบ้าง

เริ่มแรกเลย เนื่องจากไม่เคยดูตัวอย่างหนังมันเลยว่าเป็นหนังเกี่ยวกับอะไร (คืออยู่ อ. ห่างไกลอะนะ ตัดขาดจากโลกภายนอก)  เห็นแค่ชื่อพระกับนาง
จอนนี่ เด๊ป  โอ้ว กัปตัน แจ๊ค สแปร์โรว์  ไม่เห็นหน้าตั้งนาน  จับคู่กับ แองเจลิน่า โจลี่ ที่เพิ่งรับบท  เอเวอลีน ซอลต์ แถมผู้กำกับ wanted อีกต่างหาก แวปแรกคิดว่าต้องยิงกันเลือดสาดแน่นอน

แต่พอเข้าไปดู มันเป็นอีกมุมหนึ่งไปเลย เป็นหนังใช้ความคิดและแผนการลึกลับซับซ้อน ที่วางหมากไว้อย่างรอบคอบ
เปิดตัวด้วย  อีลีส (แองเจลิน่า โจลี่) ชาวอังกฤษ ถูกสก๊อตแลนยาร์ดและอินเตอร์โพลเฝ้าสะกดรอยตาม เพราะแฟนหนุ่มของเธอที่ชื่อ อเล็กซานเดอร์ ฉ้อโกงเงิน ไป หลายล้าน ดอลล่า และนอกจากนี้ เจ้าอเล็กซานเดอร์ยังยักยอกเงินจากแก๊งมาเฟียแก๊งหนึ่งอีกมากโข แน่นอนครับว่าแก๊งมาเฟียนั่นต้องสะกดรอย อีลีส อยู่เช่นกัน
แต่ความยากของเหล่าผู้รักษากฎหมายคือ นายอเล็กซานเดอร์นั่น ไม่มีใครเคยพบเห็นแม้แต่เงา
จนกระทั้งวันหนึ่ง อีลีส ได้รับจดหมายจาก อเล็ก ว่าให้เธอขึ้นรถไฟไปกรุงเวนิซ อิตาลี แถมให้หาชายคนหนึ่งที่รูปร่างเหมือน อเล็ก และต้องแกล้งทำว่าผู้ชายคนนั้นคืออเล็ก เพื่อให้ตำรวจสับสน ซึ่งผู้ชายสุดซวยคนนั้นชื่อ  แฟรงค์ (จอห์นนี่ เด็ปป์)  เป็นครูสอนเลขธรรมดา ๆ เป็นแค่นักท่องเที่ยว (Tourist)  แล้วต้องบอกก็รู้ว่า เรื่อง วุ่น ๆ ตามมาอีกเพียบ!

เรื่องจะนำเสนอที่มุมมองของ อีลีส และ แฟรงค์ สลับกันไปมา ช่วงแรกเนื้อเรื่องจะจับที่ อีลีส พอกลาง ๆ มาจะจับไปที่แฟรงค์ แล้วตอนท้าย ๆ ก็จะกลับมาที่ อีลีสอีกครั้ง และ เป็นเรื่องราวของทั้งสองคนรวมกันในที่สุด  ส่วนความเข้าใจในเหตุการณ์ต่าง ๆ ผู้รับชมจะได้รับรู้ผ่าน แฟรงค์ เพียงคนเดียว ซึ่งเริ่มแรกมาเลย ทั้งแฟรงค์และเรา(คนดู) จะไม่รู้เลยว่า อีลีส เป็นใคร ต้องการอะไร ทำไมโดนตำรวจและมาเฟียตามล่า
ซึ่งเราจะเริ่มรู้เรื่องต่าง ๆ มากขึ้น ประมาณว่าถึงบางอ้อไปพร้อมกับแฟรงค์นั่นเอง

ฉากถ่ายทำหลักอยู่ที่ กรุงเวนิซ ประเทศอิตาลี
  ดูแล้วได้สัมผัสบรรยากาศ เวนิสมากมายเลยทีเดียว ใครเคยเล่นเกมส์ assasin 2 คงนึกภาพเมืองนั่นออก ไม่เปลี่ยนไปเลยจริงๆ

เนื่องเรื่องโดยรวม เป็นเรื่องโรแมนติก+แผนการลึกลับน่าติดตาม จะมีบู๊แค่ขำ ๆ ก็เท่านั้น  การเปิดตัว ตัวโกง ที่ฟังดูเหมือนชั่วร้าย แต่สำหรับผมมันขำเป็นบ้าเลย.....
"เขาฆ่าผู้ชายทุกคนที่เคยนอนกับภรรยาของเขา ก่อนเขาจะมาพบเธอ ตอนหลังเมื่อเขานับศพของผู้ชายเหล่านั้นแล้ว เขาก็ฆ่าภรรยาเขาทิ้ง??"   โหชั่วร้ายมากมาย!

ฟังคำว่า "แผนการซับซ้อน" อาจทำให้คนดูหลายคนจะถอดใจว่า 'กุจะดูรู้เรื่องไหมเนี้ย' เหมือนพวก MI 1 หรือ bone identity ภาคแรก ซึ่งดูครั้งแรก บอกได้ว่า งง? แน่นอน  
แต่ไม่ใช่สำหรับ The Tourist  แม้เรื่องนี้ Present ความฉลาดของแผนการของนาย อเล็ก แต่การนำเสนอ ไม่ทำให้คนดูงงเลย ค่อย ๆ อธิบายปริศนาต่าง ๆ ผ่านมุมมองของแฟรงค์ ทำให้เข้าใจทุกอย่างง่ายเลยทีเดียว

สำหรับการหักมุมนั่น หลายคนบอกว่าหักมุมอย่างคาดไม่ถึงทีเดียวมันส์มาก!  
ซึ่งเป็นเรื่องน่าเสียดายสำหรับผม เพราะมันเป็นมุกเดียวกันกับนิยายเรื่องหนึ่งที่ 'เจฟเฟอร์รี่ ดีเวอร์'เขียน ผมดันเคยอ่าน มุกเดียวกันเป๊ะ ผมเลยเดาทางได้ตั้งกลางเรื่องเลยทีเดียว  เสียดาย อดเซอร์ไพรซ์เลย

สรุปเรื่องนี้น่าดูมาก... เนื้อเรื่องเยี่ยม เหมือนหลุดมาจากนิยายสืบสวนชั้นดีบนหิ้ง Best Seller เลยทีเดียว  แถมผมชอบบรรยากกาศเมืองเวนิสเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยชอบใจเข้าไปใหญ่ (ติดจาก assasin creed 2) ได้ทุกรสเลยเรื่องนี้ โหด มันส์ ฮา โรแมนติก  (แต่ไม่ใช่ บู๊ล้างพลาญแบบที่ผมคิดในตอนแรก)  
คำพูดที่บ่งบอกถึงความรักที่ อีลีส มีต่อ อเล็ก มีเพียงประโยคเดียว คือ "He is different" แค่นั้นแหละ ผมว่า มันสื่อความหมายได้ดีจริงๆ  เวลามีความรัก นั่นแหละ ผมก็พูดได้แค่นั้นเหมือนกัน "ก็เธอแตกต่างจากคนอื่น" อะไรประมาณนี้

สิ่งที่ผมชอบในเรื่องนี้ มี 2 ประโยคหลักคือ
"ฉันไม่เข้าใจรสนิยมผู้หญิงเลย คนแรกก็นักจรกรรมระดับโลก  คนที่สองก็ครูสอนคณิตศาสตร์? มันไม่ใกล้กันเลย"
และ ตอนที่ อีลีสพูดว่า
"ฉันรักเธอ... แต่น่าเสียดาย ฉันก็รักเขาเหมือนกัน..."

นั่นทำให้ผมรู้ว่า ผู้หญิง หลายใจกันทั้งโลก  ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2011, 23:45:12 โดย Phate »

roonaldo

ถ้าจะ สปอย กรุณาบอกด้วยว่า สปอย phate เดด

cmuPuza

piuyty  แอะใจทัน เลื่อนหนี  ยังไม่ได้ดู เกือบอ่านไปแล้วนะเนี้ย  ouiy

Phate

ถ้าจะ สปอย กรุณาบอกด้วยว่า สปอย phate เดด

จริงๆ ผมพยามเขียนไม่ไห้สปอยนาครับ  ที่เห็นเนื้อหาที่เขียนลงไป เป็นเนื้อเรื่องที่บอกในตัวอย่างหนังอยู่แล้ว (ผมเขียนเนื้อเรื่องจากตัวอย่างหนัง เพราะเป็นเนื้อเรื่องแนะนำ หรือเนื้อเรื่องเปิดเผยอยู่แล้ว ไม่เขียนเนื้อเรื่องนอกเหนือจากนั้น

เขียนแบบ ปกหลัง CD น่ะ ก๊อบ ๆ มาจากที่อ่านจากเว็บต่าง ๆ ที่เป็นข้อมูลเปิดเผยอยู่แล้ว
ไม่ได้ใส่เนื้อหาสำคัญอะไรที่ทำให้อรรถรสการดูเสีย หรือประเด็นที่คิดว่าเป็นสปอยไว้น่ะครับ  มีแค่แนะนำและเรื่องย่อตอนต้นเรื่อง (ย้ำว่า แบบหลัง CD) กับความเห็นส่วนตัวในบรรยากาศของเรื่องว่าทำไมมันน่าดู และรูปแบบการการนำเสนอของภาพยนต์ (เขียนแบบคอลัม 'ไปดูมาแล้ว' ของไทยรัฐ หรือประมาณวิจารณ์หนังในมติชน ซึ่งส่วนตัวคิดว่า เนื้อหาที่เขียนไม่ได้ทำให้เสียอรรสในการชมนะครับ)  ไม่ได้เขียนเนื้อเรื่องหลัก หรือเฉลยการหักมุมใดๆ  เอาไว้เลย  

ซึ่งเนื้อเรื่องย่อที่เขียนไว้  เขียนไว้ไม่เกิน preview หนัง http://www.majorcineplex.com/movie_detail.php?mid=680  ตัวนี้เลย.. (ข้อมูลเนื้อเรื่องที่เขียน มีอยู่ในคลิปตัวอย่างหนังหมด ไม่ได้เขียนสปอยใดๆ นอกเหนือจากคลิปตัวอย่างหนัง)   นอกนั้นเป็นวิจารณ์ครับ

เนื้อเรื่องที่เขียนไป จะอยู่เฉพาะในกรอบนี้ครับ โดยเอาเนื้อหาในนี้มาเรียบเรียงใหม่ เขียนเหมือนปกหลัง CD น่ะครับ
<a href="http://www.youtube.com/v/3lfHBNH645s?fs=1&amp;amp;hl=en_US&gt;" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/3lfHBNH645s?fs=1&amp;amp;hl=en_US&gt;</a>

แต่ถ้าคิดว่า สปอย ก็ขออภัยครับ... (อ่านพวกวิจารณ์หนังจาก มติชน หรือ ไทยรัฐ มาเยอะ ก็เขียนแนวนั้น ซึ่ง จะมีเนื้อหาเรื่องย่อโดยมีเนื้อหาไม่เกินตัวอย่างหนัง ที่เหลือ จะ พูดถึงการนำเสนอ การแสดง และอาจมีประโยคพูดเด็ดๆของตัวละครออกมาเล็กน้อย)

คิดว่าเนื้อหาที่เขียนไปจะได้เนื้อหาแค่แนะนำหนัง เหมือนกับ
Megamind (ระบบ 3มิติ) : เข้าฉายต้อนรับวันเด็ก เอาใจคุณน้อง ๆ หนู ๆ ค่ะสำหรับภาพยนตร์แอนิเมชั่นเรื่องนี้
จากสตูดิโอที่เคยสร้างสรรค์ผลงานสุดบันเทิงเริงรมย์อย่าง Shrek, Madagascar และ Kung Fu Panda อูเบอร์มายด์ สุดยอดวายร้ายสติเฟื่อง จอมโหด วางแผนการครองโลกมานานกว่า 20 ปีแล้ว แต่ในแผนการแต่ละครั้ง เป็นต้องโดนขัดขวางโดยคู่ปรับคนสำคัญ นั่นก็คือซูเปอร์ฮีโร่สวมเสื้อคลุมที่ชื่อเมโทรแมน แต่แล้ววันหนึ่ง ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไปเมื่ออูเบอร์มายด์ ฆ่าเมโทรแมน ตายโดยบังเอิญในระหว่างลงมือกระทำตามแผนการอันชั่วร้ายของเขา จู่ๆ อูเบอร์มายด์ พบว่าเขากลายเป็นวายร้ายที่ไม่มีคู่ปรับให้เอาชนะ จอมวายร้ายอัจฉริยะที่กำลังท้อแท้สุดเซ็ง จึงตัดสินใจว่าหนทางเดียวที่เขาจะหายเซ็งได้ ก็คือการสร้างคู่ปรับสุดเจ๋งคนใหม่ขึ้นมา ซึ่งต้องยิ่งใหญ่กว่า เก่งกว่า และแข็งแกร่งกว่าเมโทรแมน แต่เมื่ออดีตพระเอกเริ่มดำเนินการเปิดศึกโดยมุ่งเป้าไปที่การทำลายโลก อูเบอร์มายด์ กลับต้องตัดสินใจว่า เขาจะเอาชนะสิ่งที่เขาสร้างขึ้นมา (ซึ่งบัดนี้ได้กลายเป็นจอมวายร้ายที่ร้ายยิ่งกว่าเขาเสียอีก) ได้หรือไม่ และชายที่ฉลาดเฉลียวที่สุดในโลกจะสามารถตัดสินใจได้อย่างชาญฉลาดอีกครั้งหรือไม่ และอัจฉริยะที่ชั่วร้ายจะสามารถเปลี่ยนใจมาเป็นคนดีและกลายมาเป็นฮีโร่ในเรื่องราวของเขาเองได้หรือไม่
แค่นี้แหละค๊าบบบ  เพียงแค่ผมเรียบเรียงเองเฉยๆ มันเลยเป็นภาษาพูดมากกว่าภาษาทางการ

จึงเรียนมาเพื่อแก้ข่าวว่า บ่ได้เจตนาสปอยเน้อ พี่น้อง   เดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 00:10:12 โดย Phate »

cmuPuza

jljhl  รับทราบแล้วค่า  ยังไม่กล้าอ่าน เลยไม่รู้ว่าสปอยหรือไม่สปอย์
ยังไงจาพยายามหาเวลาไปดูเรื่องนี้ให้ได้ค่า 

mbvcเพราะรักป๋าเดป อิอิ

Phate

ป๋าเดปฉบับเอ๋อ........ kjhg

cmuPuza

ป๋าเดปฉบับเอ๋อ........ kjhg

mbvcจะฉบับไหนก็ชอบอ๊า
ฉบับหลุดโลกๆ จะชอบเป้นพิเศษ 555

maradona

ไม่ค่อยมีหนังน่าดูเท่าไร นอกจาก the torrest

Cute_Bunny

เก็บเงิน รอดู gundam 00 the movie และ ของที่ระลึก ที่กาด วันที่ 3 กุมภา

cmuPuza

เก็บเงิน รอดู gundam 00 the movie และ ของที่ระลึก ที่กาด วันที่ 3 กุมภา

hgjhgไปด้วยๆๆ