-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เมษายน – สิงหาคม – ตุลาคม – ธันวาคม อ่านหน่อยจ้า  (อ่าน 1343 ครั้ง)

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1

ดาวเสาร์มีคุณสมบัติ คือเป็นดาวแห่งบาปทุกข์ เพราะฉะนั้นบ้านเมืองจะเกิดความเปลี่ยนแปลงอย่างรุนแรงรวดเร็ว

'ดาวเสาร์' เทพแห่งธาตุไฟ

เป็นดาวขนาดใหญ่ พระเสาร์เป็นดาวขนาดใหญ่ รองจากพระพฤหัสบดี และสร้างด้วยเสือ ดังนั้น จึงมีใจดุร้ายดัง พยัคฆ์ราช รักษาเกียรติยศ (อดอยากเยี่ยงอย่างเสือสงวนศักดิ์) ระวังภัยมาก มีในเป็นพาลมีทิฏฐิมานะกล้าหาญ ชอบคบพาล และ นักเลงโต ชอบการตีรันฟันแงต่อสู้ คล้ายพระอังคาร รูปไม่งาม แต่ท่าทางผึ่งผายองอาจ เป็นที่เกรงขามของเหล่าศัตรู ชอบอยู่เพียงเงียบ ๆ ขรึม รักความสันโดษ แก้ตัวคล่องแคล่วว่องไว เอาตัวรอดได้ดี หึงหวง กล้าได้กล้าเสีย

ถ้ามียศถาบรรดาศักดิ์ มักข่มเหงผู้น้อย ดุร้าย แต่ผู้เป็นนายรักใคร่ชอบพอ จะทำสิ่งใด ก็รอบคอบ สุขุม ยั่งยืนถาวร สติปัญญาหลักแหลม ไม่ยอมเสียเปรียบใครได้ง่าย ๆ ถ้าเสียเปรียบใครแล้วมักผูกพยาบาทไม่หาย เข้าใจรักษาตัว ตรงไปตรงมา เฉียบขาด เหมาะสมกับเป็นหัวหน้า หรือผู้นำคณะ เป็นคนที่เต็มไปด้วยเล่ห์กลมรรยาท

นอกจากราหู แล้วก็ไม่ยอมเป็นมิตรกับใคร ยิ่งอังคารด้วยแล้ว เป็นศัตรูกันอย่างออกหน้าออกตา ไม่ใคร่ชอบการศึกษาและการเล่าเรียน แต่มีปฏิภาณดี โกรธง่ายหายเร็ว เป็นเจ้าแห่งการกสิกรรมและอารยธรรม มีความมานะบากบั่นอดทน และบึกบึนเป็นที่หนึ่ง โหราจารย์ชาวฝรั่งและชาวอินเดีย มีความขยาดเกรงกลัวดาวดวงนี้นักหนา โหราจารย์ก็มักพยากรณ์โทษทัณฑ์ทุกข์โศก ฯลฯ ด้วยเสาร์นี้ ได้เป็นกาลกิณีตกในเรือนวินาศน์ ก็พันห่วงไปเทียวพระเสาร์เป็นดาวบาปเคราะห์ที่ใหญ่ที่สุด

ดาวเสาร์ แทนหายนะ! ความเชื่อแบบโหราศาสตร์ไทย

ในระบบสุริยะ ดาวเสาร์ถือเป็นดาวนพเคราะห์อีกดวงหนึ่งที่ส่งผลกระทบต่อความคิดและความเชื่อของผู้คนในโลก เหตุผลหนึ่งก็มาลักษณะของดวงดาวที่แตกต่างจากดาวอื่นๆ นั่นคือมีวงแหวนรอบล้อม จนนำมาสู่คติมากมายไม่ว่าจะเป็นไทย เทศ โหราศาสตร์ ดาราศาสตร์ ซึ่งที่น่าสนใจอย่างหนึ่งก็คือ บางทีความเชื่อเหล่านั้นก็ขัดกันเอง

อย่างเช่นในสมัยก่อนก็มักจะเชื่อว่า ดาวเสาร์เทพเจ้าแห่งความทุกข์ระทม เป็นดาวบาปที่ให้เคราะห์อันดับหนึ่ง เพราะฉะนั้น ถ้าช่วงไหนดาวเสาร์ไปสถิตอยู่กับราศีใดจะนำทุกข์ภัยเข้ามาอย่างไม่จบไม่สิ้น ไม่ว่าเรื่องสุขภาพที่อาจจะมีปัญหา เรื่องทรัพย์สินที่จะต้องเสียหายหรือสูญเสียไปก็แล้วแต่ ขณะที่บางตำรา ก็เชื่อไปอีกทางหนึ่งว่า ดาวเสาร์นั้นถือเป็นฤกษ์ดี ยิ่งหากคิดจะปลุกเสกทำวัตถุมงคลทั้งหลายด้วยแล้ว รับรองว่าต้องพึ่งดาวเสาร์

เพราะเชื่อกันว่า ดาวเสาร์เป็นดาวแห่งความเข้มแข็งและมีพลังมาก หากมีการประกอบพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคลในวันเสาร์ห้า (ขึ้น 5 ค่ำหรือแรม 5 ค่ำ เดือน 5 วันเสาร์) ก็จะมีพุทธคุณด้านคงกระพัน และแคล้วคลาด และหากพระเครื่องรุ่นไหนทำพิธีในวันเสาร์ ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 5 ซึ่งปกติเป็นสิบๆ ปีถึงจะมีสักหน ก็จะได้รับความนิยมจากลูกศิษย์เป็นพิเศษ

ขณะที่ในโลกตะวันตก ซึ่งมีความเชื่อเกี่ยวกับเทพเจ้ากรีก กลับไม่ค่อยมีการพูดถึงอิทธิพลของดาวเสาร์เท่าใดนัก โดยที่พบก็คือดาวเสาร์นั้นเป็นที่มาของเทพเจ้าที่ชื่อ แซทเทิร์น ซึ่งเป็นเทพเจ้าเกี่ยวกับทางการเกษตร และการเพาะปลูกเป็นหลัก

นิสัยของดาวเสาร์

ในด้านดี ดาวเสาร์เป็นดาวที่รักษาเกียรติยศชื่อเสียง และมีปัญญาอันหลักแหลม ไม่ยอมเสียเปรียบใครง่ายๆ เป็นคนตรงไปตรงมา เฉียบขาด อดทน อดกลั้น วางแผนเก่ง สุขุม เก็บความรู้สึกดี การรอคอย ระมัดระวังตัว ชอบความสงบ ละเอียดถี่ถ้วน

นอกจากนี้ดาว ๗ ด้านเสียจะหมายถึง ความทุกข์ เศร้าโศก เศร้าสร้อย เซื่องซึม ทุกข์ตรม เก็บกด อึดอัด คิดมาก ฟุ้งซ่าน เฉื่อยชา เงียบขรึม เจ้าทุกข์ อมทุกข์ หวาดระแวง ขี้ระแวง เห็นแก่ตัว ขี้เหนียว จู้จี้ขี้บ่น ไม่ไว้ใจใคร หึงหวงแรง โรคเรื้อรัง อุปสรรค ความเจ็บช้ำ ความยากจน มักง่าย ประมาทเลินเล่อ ย้ำคิดย้ำทำ ไม่ชอบคอยใครนาน พยาบาทสูง

ดาวเสาร์เป็นดาวที่ให้ทั้งคุณและโทษที่รุนแรง หากให้โทษก็จะหนัก หรืออาจถึงขั้นเสียชีวิตได้ ซึ่งโทษของดาวเสาร์ส่วนมากจะเป็นเรื่องอุบัติเหตุ การผ่าตัดเกี่ยวกับกระดูก  กระดูกแตก กระดูกหัก เป็นต้น  ส่วนดาวเสาร์ก็มีให้คุณด้วย แต่ท่านต้องร้องขอและกราบไหว้ ท่านถึงจะได้ในสิ่งที่ต้องการ อาทิเช่น ท่านที่ทำธุรกิจ การค้าการขาย มีโอกาสจะมีลูกค้าสั่งซื้อสินค้าของท่านมากมาย

เหล่านักโหราศาสตร์จะกลัวที่สุดตอนเวลาพระเสาร์ย้าย จึงมีการทำพิธีกราบไหว้ร้องขอพระเสาร์ เพื่อให้เหตุการณ์ต่างๆ เบาบางลงหรือไม่รุนแรง  ซึ่งตั้งแต่วันที่ 8 กันยายน 2555 นี้ ดาวเสาร์จะย้ายเข้าราศีตุลย์และจะอยู่นานถึง 2 ปีครึ่ง  โดยจะมีอยู่ 4 เดือนหลักๆ ท่านที่เกิดในเดือน เมษายน – สิงหาคม – ตุลาคม – ธันวาคม ที่จะได้รับโดยตรง จึงควรไปกราบไหว้พระเสาร์เพื่อขอดับเคราะห์

berbaboss

• V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: เมษายน – สิงหาคม – ตุลาคม – ธันวาคม อ่านหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2012, 03:01:12 »

อยู่เชียงใหม่ จะไปกราบไหว้พระเสาร์ ได้ที่ไหนหรอครับท่าน

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
Re: เมษายน – สิงหาคม – ตุลาคม – ธันวาคม อ่านหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 07:58:15 »

จริงผมไม่ค่อยเน้นไปทางระบุวัดนะครับ เพราะยังไงผมเป็นคนยึดมั่นถือมั่นเล็กน้อย ผมว่าวัดในทักษาของเชียงใหม่เจ๋งสุดครับ และถ้าให้แนะนำผมไปทางศูนย์รวมของทักษาดีกว่าครับนั้นคือวัดสะดือเมืองครับ วัดตรงแถวสามกษัตริย์ครับ

berbaboss

• V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 03:32:14 »

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ ;khhg