-->

ผู้เขียน หัวข้อ: >>> 10 คำถามและคำตอบ เทคนิคในการสมัครงาน <<<  (อ่าน 1365 ครั้ง)

mommamman

• บุคคลทั่วไป

วันนี้ขอเสนอตอน... 10 คำถาม สมัครงาน หากเพื่อนๆ คนไหนกำลัง เครียดในการ หางาน อารมณ์เสียเรื่อง งาน หรือเศร้าๆ กับการ สมัครงาน เรามาคลายเครียดโดยการอ่าน บทความ งาน ขำขำ เกร็ดความรู้ หางาน เรื่องขำขัน Joke 10 คำถาม สมัครงาน คลายเครียด ดีกว่า 555

1.ทำไมคุณจึงอยากทำงานที่นี่   

Q : อ่อ สาวๆ เยอะดีครับ เมื่อตะกี้ก่อนขึ้นมาสัมภาษณ์เจออยู่ 2 คน
สวยสุดยอด และอีกคนหนึ่งเมื่อกี้เป็นเลขาส่วนตัวพี่หรือปล่าวครับที่นั่งอยู่
หน้าห้อง สวยใช้ได้เลย ฝากบอกด้วยนะครับว่า
สวยสวยแบบนี้อย่ามาเดินแถวบ้านเชียว
จะ......................ยิ้ม......................ให้

2.ทำไมคุณถึงออกจากงานที่เคยทำอยู่   

Q : ผมแค่แอบหลับกลางวัน เพื่อตื่นมาทำงานบ่ายๆ งานจะได้ไหลลื่น ผม
เป็นคนเห็นคุณค่าของการทำงานแต่ไม่ค่อยมีใครเข้าใจ

3.ลองเล่าประวัติของคุณแบบย่อ ๆ   

Q : ผมเกิดจากท้องแม่ เรียนไปวันวัน มีชีวิตอยู่อย่างพอเพียง ไม่โลภ ไม่อยากได้อะไรมากมาย
แต่ที่อยากได้ในตอนนี้คือได้ทำงานที่บริษัทของพี่นี่ล่ะครับ

4.คุณคิดจะทำอะไรให้กับบริษัทมากที่สุด 

Q : เออ อย่างแรกก็จีบเลขาหน้าห้องให้ติด แล้วต่อด้วยเลขาท่านประธาน
ตามด้วยลูกสาวกรรมการบริษัท และผมจะค่อยๆไต่เต้าขึ้นไปนั่งเก้าอี้ผู้บริหาร
เป็นเส้นทางที่ท้าทายใช่ไหมครับ

5.จะมีปัญหาอะไรไหมหากต้องทำงานล่วงเวลา   

Q : ไม่มีปัญหาครับ เพราะถ้าทำแล้วได้เงิน ก็มีเรี่ยวมีแรงเกินมนุษย์ทั่วไป

6.คุณมีข้อดี ข้อเสียอะไรบ้าง   

Q : เอาข้อดีก่อนแล้วกันผมขยันทำงาน ทำงานอย่างไม่รู้จากเหน็ดเหนื่อย เข้ากับคนอื่นได้ดี ส่วนข้อเสียผมไม่ชอบให้ใครมาสั่งให้ทำโน้นทำนี่ เมื่อมีอารมณ์อยากทำงานก็จะทำไม่ยอมให้ใครมาชี้นิ้วสั่ง
ชอบดื่มเหล้าเพราะเหล้า ทำให้้ผมเข้ากับเพื่อนฝูงได้ดีที่สุด ( 555)

7.ความใฝ่ฝันและโครงการในอนาคต   

Q : เหมือนข้อ 4 แต่เมื่อผมเป็นผู้บริหารแล้วผมจะซื้อหุ้นชิน คืนมา
แล้วจะไปซื้อฟุตบอลสโมสรแมนซิตตี้ด้วย

8. คุณมีงานอดิเรกอะไรไหม   

Q : ชอบนินทาหัวหน้า นอน กิน เล่นเกมส์ เดินห้าง

9. คุณต้องการเงินเดือนเท่าไหร่   

Q : ขอสัก 20,000 บาทแล้วกัน ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดี น้ำมันแพง กับ
ข้าวขึ้นราคา มิกเซอร์ เบียร์ เหล้า น้ำแข็ง ขยับราคา ต้องเข้าใจผมนะครับ
เอิ๊กกกก

10. คุณมีข้อสงสัยอะไรอีกไหม   

Q : จะรับผมไหมครับเนี่ยะ ไม่รับก็บอกกันเลยไม่ต้องมา "พูดไม่ค่อย
เก่ง (AB nomal)" เดี๋ยวก็ "ตอบติดเน็ท (จิ้งหรีดขาว วงศ์เทวัญ)"

-----

ขำๆ เน้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2008, 15:14:01 โดย mommamman »

Sylar

Re: >>> 10 คำถามและคำตอบ เทคนิคในการสมัครงาน <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 15:36:52 »

อิอิ แล้วพี่จะรับผมไม๊ครับ

mommamman

Re: >>> 10 คำถามและคำตอบ เทคนิคในการสมัครงาน <<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 15:38:30 »

ถ้าเป็นผม จะเตะมันออกนอกบริษัท ก่อนเป็นอันดับแรกเลย  ttu

Sylar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 15:52:37 »

ถ้าเป็นผม จะเตะมันออกนอกบริษัท ก่อนเป็นอันดับแรกเลย  ttu
รับเถอะครับ ผมกลางวัน workz เลิกงาน   O0 กลางคืน gooddream เช้า workz

mommamman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 16:09:27 »

ส่วนผม

ศุกร์ ---- เมา
เสาร์ ----- นอน
อาทิตย์ ---- ถอน
จันทร์ ----- 5555 ทำงาน แบบเพลียๆ

lhgfr

cmman573

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 20:25:16 »

ห้าๆๆ แล้วจาให้ผมทำงานวันไหนครับ

TTTk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2008, 20:45:28 »

ไอ้นี่  อย่าให้มันเดินออกไปอย่างสมปากอบ hf   ljkhlpjhkl   iyor

GOWA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 08:53:05 »

สำหรับผมจะช่วงชิงเป็นฝ่ายถามก่อนไม่ให้เค้าตั้งตัว อย่างเช่น
ผมอยากรู้ว่าตำแหน่งนี้รับผิดชอบอะไรบ้าง?
ที่นี่มีสวัสดิการอะไรบ้าง?
อยากถามเรื่องความก้าวหน้าหน่อย ซักวันผมจะมีโอกาสในตำแหน่งแบบพี่ไม๊?

แต่ถ้ามีผู้สำภาษณ์หลายคนก็ต้องช่วงชิงไหวพริบกันครับ
แล้วแต่ที่ บางที่อยากให้เราแสดงความคิดเห็นมากๆ บางที่อยากให้เราคล้อยตาม
ผมเป็นคนนึงที่เมื่อเข้าถึงรอบสัมภาษณ์เมื่อไหร่ผมไม่เคยพลาดครับ
แนะนำให้ไปอบรมที่ John Robert Power ครับ ได้อะไรเยอะมากเลย
ตั้งแต่การแต่งตัวไปสัมภาษณ์จนถึงเทคนิกการตอบ

pass07

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 09:06:18 »

kjhg kjhg  เป็นข้อมูล

nirvana1982

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2008, 13:40:15 »

แล้วอย่างงี้ มานน จาได้งานป่ะ เนียะ ljhgf  สงสัยพอสัมภาษณ์เสร็จคงงานเข้าเลยล่ะ เหอๆ iyor