-->

ผู้เขียน หัวข้อ: คนเราสามารถรักคนสองคนได้มั๊ย  (อ่าน 4094 ครั้ง)

mamai

• บุคคลทั่วไป
คนเราสามารถรักคนสองคนได้มั๊ย
« เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 10:24:08 »

ตามนี้อ่ะอยากรู้....ในเมื่อใจมีแก่นเดว..มันจะผ่าครึ่งให้คนสองคนได้หรอ

party

Re: คนเราสามารถรักคนสองคนได้มั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 10:30:40 »

ต้องควักหัวใจออกมาผ่าเลยเหรอตัวเอง  ljhgf ljhgf

mamai

Re: คนเราสามารถรักคนสองคนได้มั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:11:10 »

ต้องควักหัวใจออกมาผ่าเลยเหรอตัวเอง  ljhgf ljhgf

ม่ายรู้อ่า...หรือต้องผ่าสมอง
หัวใจมันเต้นฉึกๆๆเฉยๆนิ..

AZURA3232

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:11:57 »

เท่าที่รู้มาในธรรมชาติ  มี สิ่งมีชีวิต ที่จะมีคู่ เป็นอยู่เป็นคู่ผัวตัวเมีย หนึ่งเดียว  ไป ตลอด
 บางชนิดถึงกะ ไม่ยอมมีชีวิต อยู่หากคู่ ตายจาก มี  อยู่ สิบ กว่าชนิด เอง
ใน จำนวน นั้น ไม่มี มนุษย์ รวม อยู่ ด้วย
การ รักใคร คนหนึ่ง เปน สิ่งที่  เราถูกปลูกฝัง มา ภายหลัง ทั้งนั้น
ดังนั้น  คำตอบ นี้ จึง ไม่มีคำตอบ ที่ ชัดเจน ตรงๆเพียงคำตอบเดียว
ทุกอย่าง ขึ้นอยู่ กับ  การเรียนรู้  ประสบการ์ณ สิ่งแวดล้อม ฯลฯ ของแต่ละคน

mamai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:19:52 »

เท่าที่รู้มาในธรรมชาติ  มี สิ่งมีชีวิต ที่จะมีคู่ เป็นอยู่เป็นคู่ผัวตัวเมีย หนึ่งเดียว  ไป ตลอด
 บางชนิดถึงกะ ไม่ยอมมีชีวิต อยู่หากคู่ ตายจาก มี  อยู่ สิบ กว่าชนิด เอง
ใน จำนวน นั้น ไม่มี มนุษย์ รวม อยู่ ด้วย
การ รักใคร คนหนึ่ง เปน สิ่งที่  เราถูกปลูกฝัง มา ภายหลัง ทั้งนั้น
ดังนั้น  คำตอบ นี้ จึง ไม่มีคำตอบ ที่ ชัดเจน ตรงๆเพียงคำตอบเดียว
ทุกอย่าง ขึ้นอยู่ กับ  การเรียนรู้  ประสบการ์ณ สิ่งแวดล้อม ฯลฯ ของแต่ละคน

วิชาการไม่เข้าใจ...๕๕๕

kittiwan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:31:46 »

เหยียบเรือสองแคม เหยียบแคมสองที   kjhg kjhg
รักพี่เสียดายน้อง รักน้องแต่เอาพี่         kjhg kjhg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2010, 11:34:29 โดย kittiwan »

mamai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:33:15 »

สงสัยเดวจะได้ถอนสมอ

a_matthayomchan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:44:09 »

ได้ครับ พ่อ กับ แม่ ไง ครับ รักได้ทีละสองคนเลยครับ ;kljj ;kljj ;kljj

mamai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 11:56:34 »

ได้ครับ พ่อ กับ แม่ ไง ครับ รักได้ทีละสองคนเลยครับ ;kljj ;kljj ;kljj

มีเหตุ ผลอยู่

Keijikung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 14:42:01 »

รักออกแบบไม่ได้ เลยไม่มีกฏตายตัว  ss ss

paholkarn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 15:52:18 »

รักพ่อ รักแม่ ... ง่ายจะตาย hssd

chocokizz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 17:23:20 »

แนะนำให้ไปหาหนังเรื่อง o negative มาดู

Pang-Gee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 17:33:02 »

สำหรับแพงแพงจะบอกว่า รักได้ แต่ไม่เท่ากันเพราะแพงก็เคยเลือกไม่ได้เหมือนกัน อีกคนก็รัก อีกคนก็ผูกพันธ์ .  .   . ฉันจะเลือกใครดี สุดท้ายไม่อยากทำร้ายใครสักคนก็ต้องเลือก เลือกแล้วก็นะ ได้คนเลวมาซะ เสียดายคนนั้นญซะ แต่ก็เลือกแล้วนี่นา เลวไงก็รักมัน  piuyty piuyty

Phate

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010, 18:34:45 »

เป็นนะ
แต่ไม่เชิงรักสองคนหรอก  แต่มันก็ทำลังเล มากเหมือนกัน

คนนึง คนที่เรารัก(แต่เค้าไม่สนใจเรา) กับอีกคนหนึ่งที่รักเรา(แต่เราไม่สนใจ)
เหตุการณ์นั้นเกิดตอนช่วงผมอยู่ปีสอง... ช่วงนั้นเพลง "เปลี่ยน" etc กำลังดัง ผมฟังเพลงนี้พอดี ตอนเครียดเรื่องนี้แหละ สุดท้ายเลือกคนที่"รักเรา" อะดิ จนทุกวันนี้ผมยังไม่เคยสมหวังกะเค้าสักที เพราะเลือกแต่คนที่ "รักเรา" เสมอ....
ตอนนั้นผมลังเลมากเลยครับ ผมรักใครพร้อมกันสองคนไม่ได้เหมือนกัน (หมายถึงรักจริงนะ)   (แต่ ผลจากการเลือกครั้งนั้น ต่อมาผมก็ถูกทิ้งอยู่ดี ฮ่าๆๆๆ)

ท้ายสุด ต่อให้มีใจหั่นแบ่งสองได้ยังไง แต่มันก็ไม่มีทางรักสองคนเท่าๆกันได้(รักแบบ ญ ช นะ) อาจจะรู้สึกดีทั้งคู่ แต่ถ้าให้คิดถึงอนาคตกับทั้งสอง ยังไงมันก็ไม่เหมือนกัน สรุปเราก็ต้องเลือก จะต้องเลือกหนทางที่ดีที่สุด และมีความสุขที่สุดครับ

--------------------------------------------------------

สำหรับแพงแพงจะบอกว่า รักได้ แต่ไม่เท่ากันเพราะแพงก็เคยเลือกไม่ได้เหมือนกัน อีกคนก็รัก อีกคนก็ผูกพันธ์ .  .   . ฉันจะเลือกใครดี สุดท้ายไม่อยากทำร้ายใครสักคนก็ต้องเลือก เลือกแล้วก็นะ ได้คนเลวมาซะ เสียดายคนนั้นญซะ แต่ก็เลือกแล้วนี่นา เลวไงก็รักมัน  piuyty piuyty
เหตุการณ์นี้ผมก็เคยผ่านครับ  
แต่

แต่

แต่

แต่ผมรับบทเป็นผู้ชายที่ "ไม่ได้ถูกเลือก"
แล้วสิ่งที่ผมเจอคือ ผมเจ็บทุกครั้งเมื่อเห็นเธอเจ็บปวดเรื่องเขา....  แต่เราไม่มีสิทธิ์จะพูดหรือก้าวก่ายใดๆ (คนไม่มีสิทธิ์จากเอ็มเดอะสตาร์นี่น่าจะโดน)
จนบางทีผมอยากจะพูดว่า
"ไม่ได้ต้องการให้เธอมารักเรา แต่อยากเห็นเธอมีความสุข ในเมื่อไม่เลือกเดินข้างเราก็ขอเดินในทางที่ดีกว่าเราจะได้ไหม"
แต่ มันพระเอกน้ำเน้าน่าหมั่นไส้เกิน เลยไม่กล้าพูด

เป็นกำลังใจให้พี่แพงนะครับ เดี๋ยวสักวันทุกอย่างก็จะลงตัวครับ
ลองถามใจตัวเองดี ๆ นะครับ ว่าความรู้สึกที่เรามี รัก หรือว่า หลง...  ความรักเป็นสิ่งสวยงามนะครับ  แต่หลงคือทาสของความรู้สึกครับ ฝากเอาไว้ ขอให้พ้นความเจ็บปวดไว ๆ ครับ
ผมเจ็บมาเยอะ โดนอะไรหนัก ๆ มาแยะ แต่สิ่งที่ผมรู้คือ ไม่ว่าเจ็บแค่ไหน ฟ้าหลังฝนมีเสมอครับ! ขอเพียงแค่ เราเงยหน้ามองอย่างอื่น แทนปัญหา! ชีวิตเรา จะสุขหรือทุกข์ เราเป็นคนกำหนด ไม่ใช่คนอื่น.... แล้วผมพอใจที่จะมีความสุขมากกว่าทุกข์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ตุลาคม 2010, 19:23:12 โดย Phate »

j007

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010, 07:13:23 »

หัวใจ 1 ดวง แต่ดันมี 4 ห้อง ถ้าห้องกว้างหน่อยก็จุได้เปนร้อยเตียง
จะมาอยู่แค่ 2 คน สบายมาก ไม่แออัด..... fsdg

ปล. มะใหม่ สร้างกระแส ตลอดดดดดดด

Makettingmanager

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 15:58:34 »

ได้อย่างก็ต้องเสียอย่างให้มันเสียบ้างเลือกสักทางว่าใครอยากจะได้มาก็ต้องเสียไปแต่จะเสียใครให้มันรู้

alpha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 16:29:07 »

สมควรอย่างยิ่งที่ต้องรักคนเดียวคือ..ตัวเราเองไงครับ คนอื่นเป็นตัวประกอบฉาก

extrem

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 16:36:11 »

ได้ดิ ตัวเราและเมียเราไง (ล้อเล่นอิๆๆ) จะรักกี่คนก็ได้แต่ต้องดุความเหมาะสม และสถานะ คือหากรวยมีตังสามารถเลี้ยงดูทั้ง 2ฝั่งได้ และเขายอมรับในตัวเราได้ ทั้งคู่ ก็ o k แต่ถ้าหากรักแล้วไม่มีปัญญารับผิดชอบต่อสิ่งที่ทำไป แล้วกลายเป้นวิบากกรรม อย่าทำเลย ไม่มีพวามสุข

kittiwan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 17:23:17 »

ได้ครับ รูปหล่อ พ่อรวย มีเซ็กดีๆ เวลาว่างเยอะๆ ใช้เงินเป็นเบี้ย รถหรูๆ นิสัยดีๆแมนๆหน่อย ใจกว้าง มีน้ำใจ อย่าว่าแต่สองคนเลย เอาสักโหลสองโหลก็ยังไหว  (มันมีผู้ชายแบบนี้มั้ยนะ)น่าอิจฉาจัง  mbvc

Phate

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 18:48:25 »

ได้ครับ รูปหล่อ พ่อรวย มีเซ็กดีๆ เวลาว่างเยอะๆ ใช้เงินเป็นเบี้ย รถหรูๆ นิสัยดีๆแมนๆหน่อย ใจกว้าง มีน้ำใจ อย่าว่าแต่สองคนเลย เอาสักโหลสองโหลก็ยังไหว  (มันมีผู้ชายแบบนี้มั้ยนะ)น่าอิจฉาจัง  mbvc
ไม่รู้แหะว่ามีไหม
แต่ทุกวันนี้มีผู้หญิงจีบผมถึงห้าคน... ผมไม่หล่อ ไม่รวย รถไม่หรู บนเตียงไม่รู้  (จีบมาหลายเดือนแล้ว แต่ผมเล่นตัว ฮ่าๆ)
แต่ทำไมผมถึงเฝ้ารอแต่คนที่ไม่สนใจผมนะ   ไม่เข้าใจ......  ouiy  คนมาจีบมากมาย คิดจะมีใครสักคนเพื่อลืมเธอ หรือรวบมันทั้งห้าคนก็ทำได้ ตรูเทพสับรางอยู่แล้ว แต่ทำไม่ลง
ยิ่งรู้ว่าผมจะย้ายไปต่างจังหวัดนะ แม่นางทั้งห้ายิ่งรุกใหญ่เลย  lkkjjh

สรุป รักใครรักได้คนเดียว งะ!!!!  ผมเป็นนักคำนวนที่เก่งกาจ ชอบคิดเลขในใจ  เพราะคิดนอกใจไม่เป็น  kjhg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ตุลาคม 2010, 19:07:45 โดย Phate »

mamai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2010, 19:55:36 »

หัวใจ 1 ดวง แต่ดันมี 4 ห้อง ถ้าห้องกว้างหน่อยก็จุได้เปนร้อยเตียง
จะมาอยู่แค่ 2 คน สบายมาก ไม่แออัด..... fsdg

ปล. มะใหม่ สร้างกระแส ตลอดดดดดดด

๕๕๕
สร้างบ้างอาไรบ้างเจไดเข้าเช้ามะไหร่

roonaldo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 11:34:54 »

ไม่รู้ กูรักเมิง

vrc

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 17:06:35 »

ยิ่งรู้ว่าผมจะย้ายไปต่างจังหวัดนะ แม่นางทั้งห้ายิ่งรุกใหญ่เลย  lkkjjh

แม่นางทั้งห้า  เขิน

คำเตือน : การชักว่าวบ่อย ๆ ทำให้ร่างกายอ่อนเพลีย  fdgdfdf

kataynoi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 18:13:07 »

ไม่รู้.....แต่กระต่ายรักได้คนเดว  fsdg

Phate

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010, 20:53:37 »

แม่นางทั้งห้า  เขิน

คำเตือน : การชักว่าวบ่อย ๆ ทำให้ร่างกายอ่อนเพลีย  fdgdfdf

แม่นางทั้งห้า  แต่มือสาวที่นอนข้าง ๆ นะ ไม่ใช่มือผ้ม!

gosty

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 19:24:55 »

ผมรักเดียวใจเดียว

แต่ผมห้ามให้คนอื่น

มารักผมไม่ได้

chichiwaka

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 19:33:07 »

ผมดันมีความเชื่อที่ว่าคนหนึ่งคนสามารถรักคนอื่นในฐานะแฟนหรือคนรัก อย่างที่สุดจริงๆได้แค่คนเดียว
ที่เหลือนั้นเป็นเพียงความต้องการอยากได้เพิ่มของเราเอง แต่มันดันมาในเวลาใกล้ๆกันจนเราแยกไม่ออกว่าคนที่เรารักจริงๆมันคนไหน
หลักการนี้อาจจะใช้ได้ของผมคนเดียวก็ได้นะครับ  ouiy
บางทีเราอาจจะรู้ตัวตอนหลังจากที่เราได้เลือกแล้วว่า เลือกถูกคน หรือ เลือกพลาด แต่ก็กลับไแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว

แต่สุดท้าย ไม่ว่าใคร ก็ไม่อาจยอมรับได้หากรู้ว่าคนที่้เรารักมีใครอีกคนอยู่ในใจ
ดังนั้นอาจจะมีคนทีสามารถรักใครได้มากกว่า1คน อาจจะ2หรือมากกว่านั้นได้
แต่สุดท้ายจำนวนที่ควรจะเป็นควรจะเป็น 1 นะครับ ถ้าอยากรักกันยาวๆ

Phate

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010, 20:41:52 »

ผมดันมีความเชื่อที่ว่าคนหนึ่งคนสามารถรักคนอื่นในฐานะแฟนหรือคนรัก อย่างที่สุดจริงๆได้แค่คนเดียว
ที่เหลือนั้นเป็นเพียงความต้องการอยากได้เพิ่มของเราเอง แต่มันดันมาในเวลาใกล้ๆกันจนเราแยกไม่ออกว่าคนที่เรารักจริงๆมันคนไหน
ชอบครับ ถูกใจ โดน  ;kljj  มีหลายคนพร้อม ๆ กัน มันเป็นไปไม่ได้ที่จะรู้สึกเหมือนกันทุกคน ใจลึก ๆ มันไม่เหมือนกันเลย (แต่ตัวเราเองมักไม่รู้)

สำหรับผม บางครั้ง ความหลง มันบังความรักด้วย เกิดขึ้นกับสองคนพร้อม ๆ กัน โดยตัวเราเองก็สบสน!
พอมีมาพร้อมกันสองคน  หลายครั้งเลย ที่เราเลือกคนที่เกิดจากอารมณ์หลง... เพราะเราคิดว่ารัก
แล้วเรามารู้ทีหลังว่า แท้จริงแล้ว มันแค่อารมณ์พิศวาทในลักษณะท่าทาง วาจา การพูดคุยที่ถูกคอก็เท่านั้น แต่พอให้อยู่ร่วมกันจริง ผมกับเธอกลับเข้ากันไม่ได้ ความห่วงใย ความหึงหวงที่เคยมี ความเอาอกเอาใจตอนจีบ มันกลับเป็นแค่ภาพมายา....ของอารมณ์ช่วงนั้น ก็เท่านั้นเองเอง ไม่ได้เกี่ยวกับนิสัยใจคอ ความเข้ากันได้เมื่อคบกัน เลยสักนิดเดียว  พอถามตัวเองดีๆ เราไม่ได้รักเค้าตั้งแต่แรกเลยนี่นา แค่ถูกใจ อยากได้มาเก็บไว้คนเดียว ก็เท่านั้น แต่ไม่ใช่อยากอยู่เคียงข้างกัน lkkjjh
ท้ายสุด จบไม่สวยเลย แต่ทั้งสองฝ่ายต่างรู้ว่ามันแค่อารมณ์ชั่ววูบ ก็เลยแยกกันไป..  เฮ้อออ
   ต่อไปถ้ารู้ว่ามันไม่ใช่ คบไปเดี๋ยวก็เลิก.. สู้ไม่คบเลยดีกว่า เสียเวลา
(ชีวิตนี้ตรูเลิกกับผู้หญิงมากี่คนละวะ   จะสิบกว่าคนแล้วเนี้ย!!! แต่เคยบอกรักแค่สี่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2010, 22:26:58 โดย Phate »

aeo2005

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2010, 02:12:15 »

ได้ครับ แต่วันใดวันหนึ่ง ก็ต้องเลือก......อยู่ดี พอถึงวันนั้นจะทำอย่างไรมิให้เจ็บ เพราะมันจะเจ็บปวดทั้งคนที่เราเลือก และคนที่เราทิ้ง

superman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2010, 14:09:14 »

อีกคนก็รัก อีกคนก็ผูกพันธ์ ฉันจะเลือกใครดี สุดท้ายไม่อยากทำร้ายใครสักคนก็ต้องเลือก ouiy

art111

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2010, 10:41:02 »

เลือกคนที่เราอยู่ด้วยแล้ว เราเป็นธรรมชาติที่สุด และเค้า รับเราได้จริงๆ  ไม่อย่างนั้น อยู่กันไปนานๆ พอพ้นช่วงโปร เดี๋ยวจะ sad """"""""""" 09876