-->

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเล่น แชทบ๊อกซ์ หน้าบอร์ด  (อ่าน 2389 ครั้ง)

JuNeO

• บุคคลทั่วไป
วิธีเล่น แชทบ๊อกซ์ หน้าบอร์ด
« เมื่อ: 15 กันยายน 2007, 18:09:06 »

แชทบ๊อกซ์ ที่หน้าบอร์ด นี่มีประโยชน์นะครับ อย่ามองข้าม เพื่อนๆ พี่น้อง สามารถ พบปะ พูดคุย/นัดหมาย เพื่อนใหม่ ก่อนไปเที่ยวด้วยกัน

ไม่เฉพาะผู้ชายเท่านั้น ที่เข้ามาเล่นบอร์ดของเรา และไม่ได้จำกัดเพียงแต่เฉพาะชาว จังหวัดเชียงใหม่ หลายๆคนออนจากต่างจังหวัด

โปรแกรมแช็ทตัวนี้ มีลักษณะคล้ายๆกับ msn มีข้อดีและข้อด้อยหลายอย่างในเวลาเดียวกัน แต่มันออกแบบมาสำหรับใช้กะเวปบอร์ดมากกว่า

ที่สำคัญที่สุดคือการนำเอามาใช้ เพื่อนๆหลายๆคนอาจจะยัง ไม่ทราบถึงวิธีการเล่น การเปลี่ยนชื่อของท่านในหน้าแชทบอกซ์ เพราะมันค่อนข้างจะใหม่กับ

ใครหลายๆคน

อันดับแรกที่ท่านไปปรากฎบนแชทบอกซ์

1.ชื่อยูสเซอร์ของท่าน จะปรากฎอยู่ด้านหลังของไอค่อนตัวเขียวๆ เป็นชื่อภาษาอังกฤษ แบบนี้อ่ะ --->>WunnyKin

ประมาณนี้อ่ะครับ ท่านต้องเปลี่ยนชื่อท่านก่อน ไม่งั้นคนอื่นไม่รู้ว่าท่านเป็นใครครับ

2.ให้ท่านคลิกไปที่ตัวไอค่อนเขียวๆนั้น  มันจะขึ้น window Profile ของตัวท่านเอง

ไม่ต้องสนใจอย่างอื่นครับ ให้คลิกไปกรอกข้อมูลชื่อยูสเซอร์ของท่าน ลบอันทีโปรแกรมแชทกำหนดมาทิ้งไปก่อน

จากนั้นพิมพ์ชื่อท่านลงไปใส่แทน ใช้ได้ทั้ง ภ.ไทย และ ภ. อังกฤษครับ ใช้ชื่อให้ตรงกับยูสเซอร์ ที่ท่านใช้ในเวปบอร์ดของเรานะครับ

ตย. Name Wunnykin เปลี่ยนให้เป็น ------->> Name JuNeO จูเนโอะ

3.จากนั้นเลือกรูปไอค่อน ที่ท่านชอบหรือคิดว่าบ่งบอกลักษณะ คาแรคเตอร์ของท่าน โดยคลิกที่รุปครับ รูปจะเลื่อนให้ท่านเลือกไปเรื่อยๆ

4.ใส่โฮมเพจ favourite ของตัวท่านเอง/ไม่ใส่ก้อได้

5.กด OK เป็นเสร็จพิธีการ

การใช้งาน

1.ที่หน้าแชทบอกซ์ มันจะเป็นการ appear sign in automatic นะครับ ท่านอาจต้องกด sign in เป็นครั้งคราว ที่ท่าน ทิ้งโปรแกรมแชทเข้าไปดูฟอรั่มนานๆ

เวลาออก ก้อกด Sign out ตามแบบเราเล่น msn ครับ หรือจะไม่ sign out ก็ไม่เป็นไร อย่าลืมนะครับ โปรแกรมแชทตัวนี้จะจำชื่อของท่าน/คอม 1 ตัว

กรุณา ระวังแฟน หรือ ผบทบ. จะรู้ด้วยว่าท่านใช้ชื่อยูสเซอร์ในเวปบอร์ดว่าอะไร

และหากท่านไปออนตามร้านเนต ท่านจะต้องเปลี่ยนชื่อของท่านทุกครั้งด้วยนะครับ

ยกเว้นว่าเครื่องนั้นๆเป็นเครื่องที่ท่านใช้เล่นอยู่เป็นประจำ ไม่มีปัญหาครับ

2.ไอค่อนสีแดง คือไอค่อนที่แสดงถึงสมาชิกที่ อยู่ใรสถานะ Off line

ไอค่อนสีเขียว คือไอค่อนที่แสดงถึงสมาชิกที่ อยู่ในสถานะ Online

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2007, 18:25:02 โดย JuNeO »

mammos69

Re: วิธีเล่น แชทบ๊อกซ์ หน้าบอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2007, 13:21:27 »

ดีครับ blink

olelemon99

Re: วิธีเล่น แชทบ๊อกซ์ หน้าบอร์ด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2007, 20:52:17 »

อืม ขอลองก่อนนะครับขอบคุณครับผม  pp9

thananing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2007, 15:15:51 »

lovez
แล้วท่านจูเนโอะเล่นหรือเปล่าล่ะ ผมอยากรู้จักท่านรบกวนเมล์มาคุยด้วยครับ
thananing@hotmail.com จะรอครับ pp9

JuNeO

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กันยายน 2007, 08:53:37 »

lovez
แล้วท่านจูเนโอะเล่นหรือเปล่าล่ะ ผมอยากรู้จักท่านรบกวนเมล์มาคุยด้วยครับ
thananing@hotmail.com จะรอครับ pp9

เล่นครับ ผมออนแชทบอกซ์ ให้ชื่อยูสเซอร์ JuNeO ของผมเองเลย

(แต่ระวังโดนคนอื่นอำนะครับ เพราะใครเป็นใครที่หน้าแชทบอกซ์ ญ./ช. นี่เดายาก)  :-X