-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเตือนใจ DAYTRADE กับความมหัศจรรย์ของค่า COMMISSION  (อ่าน 12311 ครั้ง)

Hymn1919

• บุคคลทั่วไป

จากชื่อเรื่อง ความมหัศจรรย์คอมมิชชั่น Day tradeนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่ นั้น ผมขอเท้าความย้อนหลังไป10ปีที่แล้ว มีหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อเรื่อง บันได4ขั้นของมหาเศรษฐี  เขาได้กล่าวไว้ว่า 4อาชีพที่จะนำท่านสู่ความร่ำรวยได้อย่างรวดเร็วนั้น คือ
1 ค้าที่ดิน
2 ค้าหุ้น
3 เก็บค่าเช่า
4 กินค่านายหน้า
ผมคงไม่กล่าวอะไรมากมาย เพราะว่าทุกคนคงเข้าใจดีอยู่แล้วว่า ค้าที่ดินสมัยก่อนร่ำรวยแค่ไหน ก้าวกระโดดอย่างไร ค้าหุ้นก็เช่นกัน เก็บค่าเช่าหอพัก ค่าเช่าที่จอดรถ อะไรต่างๆที่เป็นค่าเช่า แต่ที่ผมสนใจที่สุดคือค่านายหน้าหนังสือเล่มนี้เขารวมไปทุกอย่างเลยนะ  ที่มีค่าคอมมิชชั่น ขายรถ ขายของ ขายอะไรก็ตามแต่ แต่ผมจะโฟกัสมาที่ค่านายหน้าค้าหุ้น

พวกเราเคยบวกลบคูณหารกันบ้างไหม ว่าตั้งแต่เราลงทุนในหุ้นมา เราเสียค่าคอมให้กับโบรกเกอร์ไปเท่าไรกัน

ผมคิดง่ายๆตัวเลขกลมมาก่อนเลยนะ  ค่าคอม0.25%
หากคุณซื้อขาย1รอบ คุณเสียค่าคอม0.5%
หากคุณซื้อขาย2รอบ คุณเสียค่าคอม 1%
หากคุณซื้อขาย10รอบ คุณเสียค่าคอม5%
หากคุณซื้อขาย20รอบ คุณเสียค่าคอม10%
หากคุณซื้อขาย100รอบ คุณเสียค่าคอม50%
หากคุณซื้อขาย200รอบ คุณเสียค่าคอม100%

เป็นตัวเลขที่น่าตกใจมากเลยใช่ไหม  หากเราซื้อขายครบ200รอบ เรายกเงินทั้งก้อนให้กับBroker

แต่ผมเข้าใจในธรรมชาตินะครับ ไม่โต้แย้งอะไรมาก Brokerก็มีค่าใช้จ่าย ใบอนุญาตก็ต้องซื้อมา อาชีพใครอาชีพมัน

แต่ผมพยายามจะชี้ถึงความน่ากลัวของน้ำหยดเดียว ที่ไหลรั่วออกจากตุ่ม

คราวนี้เรามาดูเงื่อนเวลาบ้าง ในบรรดารายย่อยอย่างเราๆท่านๆที่ชอบDay tradeกัน ผมลองประเมินดูว่า
เอาportเล็กๆระดับ1แสน-1ล้าน ที่ชอบday trade โดยไม่มีการกระจายความเสี่ยงเหมือนคนที่มีportระดับ1ล้านขึ้นไปนั้น

ผมสมมุติว่า      หากเขาซื้อขายweekละ1รอบ  1ปีเขาซื้อขาย 52รอบ  ไม่เกิน4ปี  เขาจะซื้อขายครบ200รอบ
ผมสมมุติต่อว่า หากเขาซื้อขายweekละ2รอบ  1ปีเขาซื้อขาย 100รอบ  ไม่เกิน2ปี  เขาจะซื้อขายครบ200รอบ

ทั้งสองกรณี จะเห็นได้ว่า 2-4ปี เงินคุณจะหมด เพราะค่าคอมเท่านั้น นี่ยังไม่รวมกำไร หรือ ขาดทุน ที่เกิดขึ้น หากขาดทุนก็เร็วหน่อย หากกำไร ก็ยื้อ ต่อลมหายใจได้อีก

อย่างไรก็ตาม มันคือเรื่องสมมุติ  เพราะว่าคงมีส่วนน้อยเท่านั้นที่ซื้อขายตลอด คงมีช่วงระยะเวลา ติดหุ้นบ้าง (ซึ่งมันก็กินทุนอยู่ดี) หรือ ช่วงระยะเวลา sideway จึงถือหุ้นสักพัก  แต่…. 

เรื่องที่ผมหยิบยกขึ้นมา มันเป็นเรื่องใกล้ตัวมาก หากนักลงทุนที่คิดว่าการday tradeแล้วชนะ มันคือผลกำไรที่ยั่งยืน มันไม่ใช่ มันคือรวยฉาบฉวยต่างหาก และปลูกฝังการเล่นรอบ เล่นเร็ว และเล่นเอามันส์ โดยไม่รู้ตัว และคำว่าหายนะ กำลังมาเยือนในไม่ช้า

ผมเคยผ่านมาแล้วทุกรูปแบบเลยทราบดี  …..

ผมได้อ่านความเห็นในกระทู้อื่นๆก่อนหน้าที่ว่า เพื่อนๆtradeกันเดือนละเท่าไร
บางคนก็ว่า40ล้านบาท บางคนก็50ล้านบาท ผมว่าจุดนี้ยังไม่สำคัญเท่ากับ เงินลงทุนที่คุณมี หากว่าportคุณ1ล้านบาท  แล้วเดือนหนึ่งคุณtrade40ล้านบาท มันกำลังบอกคุณว่า เดือนหนึ่งคุณ ซื้อและขาย40ครั้ง หรือ20รอบการซื้อขาย  ค่าคอมมิชชั่นคุณโดนไปในเดือนนั้น10%ของportไปแล้ว  น่ากลัวไหมหล่ะ….

หากแต่ว่าportคุณ5ล้านบาทแสดงว่าคุณซื้อและขาย8ครั้ง หรือ4รอบการซื้อขาย กรณีนี้ยังพอรับได้ ดังนั้น อยู่ที่เงินลงทุนที่คุณมี มันจะบ่งบอกถึงประสิทธิภาพในการทำมาหาเงินของคุณ…….

แล้วทีนี้ทำไมผมจึงบอกว่าDay tradeนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่

ก็เพราะว่าพวกคุณที่ผ่านการday tradeแล้วชนะมาได้ ผมขอกราบคารวะอย่างจริงใจว่าคุณเก่ง คุณคือนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่ตัวจริง
ดูจากตัวอย่างข้างต้นก็พอport1ล้านบาท ซื้อขาย20รอบต่อเดือน แสดงว่าคุณเล่นทุกวันวันละรอบ  คุณเสียค่าคอมเดือนนั้นไปก่อน10%เงิน1ล้านบาทคุณเสียค่าคอมไป1แสน หากสิ้นเดือนคุณมีportที่1.1ล้านบาท แสดงว่าคุณสามารถทำกำไรได้เกือบ20%ของเงินลงทุน ไม่ใช่แค่10% นี่แหละทำไมผมถึงบอกว่าคุณคือนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่…..

ผมคงไม่อยากจะยกตัวอย่างของคนที่เล่นแล้วขาดทุน แล้วยังถือตนเป็นday tradeอีก เพราะมันคงเป็นภาพที่ไม่น่าดู น่าอ่านในเดือนมหามงคลแบบนี้ เอาเป็นว่า ลองนึกภาพคนที่ โดนไม้ฟาดจนหมดสติ แล้วคนฟาดยังจับหัวไปกดน้ำซ้ำอีก สภาพใกล้เคียงกันครับ…..

เอาหล่ะแล้วทีนี้ เรามาดูภาพรวมตลาด สมมุติว่าตลาดรวมซื้อขาย20,000ล้านบาทต่อวัน วันหนึ่งๆ ต้องมีคนซื้อและคนขาย ต่างฝ่ายต่างก็เสียค่าคอม0.25% สองฝั่งรวมกันก็0.5%คิดเป็นเงินก็100ล้านบาทต่อวันที่ไหลออกจากเงินกองกลาง

ปีหนึ่งนับวันทำการได้200วันทำการ เท่ากับว่าเงินไหลออกจากเงินกองกลาง20,000ล้านบาทต่อปี  กำลังบอกอะไรเราหรือเปล่า  นั่นคือ หากเราซื้อขายทุกวัน เงินเราหายไปทั้งก้อนเลย นั่นก็คือ ซื้อขาย200รอบ เท่ากับค่าคอม100%ของเงินลงทุน……

ทั้งหมดที่ยกตัวอย่างมานั้น มันคือเรื่องสมมุติ ที่มีโอกาสเกิดขึ้นได้ หากคุณหน้ามืด ซื้อขายโดยไม่มีสติ เช่น ซื้อเช้าขายสาย ซื้อบ่ายขายเย็น……

ทีนี้เรามาดูฝั่งTFEXบ้าง ค่าคอมก็อ่วมไม่แพ้กัน ผมคงไม่เจาะลึกลงไป แต่เอาเป็นคร่าวๆว่า
SET50 ค่าคอมคือ1000บาทต่อ1สัญญา ต่อ1รอบของการซื้อและขาย  ต้องได้กำไร1จุดSet50ถึงจะcover
Gold Future ค่าคอมคือ1000บาทต่อ1สัญญา ต่อ1รอบของการซื้อและขาย  ต้องได้กำไร20บาททอง ถึงจะcover

จากวันนั้นสู่วันนี้ วันที่เครื่องมือทางการเงินมีมาให้เลือกสารพัดอย่างๆ แต่ก็ยังไม่มีเครื่องมือไหนเลยที่เอื้อให้รายย่อยอย่างเราๆท่านได้เปรียบในแง่ต้นทุนการซื้อขาย ผมไม่แน่ใจว่าที่เมืองนอกค่าคอมของเขาดุแบบเราหรือเปล่า  ซึ่งพวกเราก็คงได้แต่รอการนับถอยหลังการเปิดเสรีค่าคอม เมื่อนั้นความยุติธรรมก็จะมาถึง…..

เพื่อนๆลองไปนั่งทบทวนตนเองดูนะครับ ว่าตั้งแต่ซื้อขายหุ้นมา ไม่ว่าจะ10ปี 5ปี 3ปี หรือ ไม่ถึงปี  เพื่อนๆเสียค่าคอมไปเท่าไรแล้ว  รวมทั้งบรรดาTFEXทั้งหลาย เสียค่าคอมไปกี่หมื่น กี่แสน กี่ล้านแล้ว  และลองดูportรวมว่า เพื่อนกำไรหรือขาดทุนอยู่

หากโดยรวม ยังกำไร ให้ลองเอากำไรที่ได้บวกกับค่าคอมที่เสียไป นั่นแหละ คือ ความสามารถที่แท้จริงของนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่
หากโดยรวม ไม่กำไรไม่ขาดทุน ให้ลองเอาค่าคอมทั้งหมดที่เสียไป นั่นแหละคือความสามารถที่คุณทำไว้ แต่ต้องนำส่งค่าต๋ง
หากโดยรวม ขาดทุน ลองเอาค่าคอมมาหักดู หากค่าคอมที่เสียยังเหลืออยู่ แสดงว่าคุณทำส่งค่าต๋งไม่พอ สู้ต่อไป
หากโดยรวม ขาดทุนบักโกรก มากกว่าค่าคอมที่เสียไป แสดงว่า อายุขัยของportคุณ เตรียมตัวนับถอยหลังได้เลย

ท้ายที่สุดแล้วผมขอบอกกล่าวอะไรให้คนทั้งสองกลุ่มได้ทราบว่า
1  Broker คุณไม่ต้องมาโกรธผมที่ผมมาทุบหม้อข้าวคุณ ที่เชื้อเชิญให้นักลงทุนหน้าใหม่หน้าเก่าหันมารวยคุณภาพมากกว่ารวยฉาบฉวย  คุณจงระลึกเสมอไว้เลยว่า หากรายย่อยอยู่ได้พวกคุณก็ได้อยู่ กินกันนานๆ ประคับประคองกันไป ผมก็ไม่ใช่จะต่อต้านเรื่องค่านายหน้า ผมเข้าใจว่าทุกอาชีพมีต้นทุนการทำมาหากิน แต่…. ผมเพียงแค่ยืนอยู่ฝั่งเดียวกับผู้ที่เสียค่านายหน้า ดังนั้น อะไรที่ผมเตือนได้ผมก็เตือน ผมเห็นความน่ากลัวของน้ำ1หยดที่หยดทิ้งทุกวัน ผมจึงต้องเตือนในภาวะที่เงินทองหายาก และ ด้อยค่าลงทุกวัน
2 นักลงทุน ไม่ว่าจะมีกฎระเบียบอะไรต่างๆที่เอื้อให้คุณประหยัดค่าใช้จ่ายหรือภาวะตลาดที่ดีเพียงใด ทุกสิ่งทุกอย่างจุดเริ่มต้นอยู่ที่ใจของคุณ หากคุณเริ่มที่จะกลัวก่อนคุณก็จะมีความระมัดระวัง แต่ถ้าคุณเริ่มต้นด้วยความกล้าความอยากลอง คุณก็จะลืมเรื่องความรอบคอบและเต็มเปี่ยมไปด้วยความประมาท
Credit by พี่ เย่หยงเทียน ณ. pantip

pagedown

Re: ข้อเตือนใจ DAYTRADE กับความมหัศจรรย์ของค่า COMMISSION
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2009, 02:14:45 »

นั่นสินะ

ค่านายหน้าก็เจ็บเอาการอยู่

ว่าแต่เค้าเก็บเท่ากันทุกโบรคมั้ยครับ

AZURA3232

Re: ข้อเตือนใจ DAYTRADE กับความมหัศจรรย์ของค่า COMMISSION
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2009, 10:18:08 »

สมัยที่ ผมเริ่มเล่น(2530) อ่ะ คอม จุดห้า+จุดห้า   ไปกลับ เท่ากะ หนึ่งเปอร์เซนต์ เลยอ่ะคับ
แต่ไม่ได้กินผมหรอก ปีนึง เทรดซะ สามสี่หน แต่ไปแดรก กาแฟ+ขนม+อ่านหนังสือพิมพ์มันทุกวันๆ  kjhg   
มาเห็นค่าคอมเด๋วนี้  .21+.21 นี่ รู้สึกว่า เบาโหยง เรย   etewt

wiyada_susi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2009, 14:44:22 »

เล่น TFEX อยู่ค่ะ อยากรู้ว่า selling agent เค้าได้ค่าคอมจาก บ.แม่เยอะมั้ยคะ

tanickovic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 00:21:18 »

อ่านแล้วเหมือนหาเงินให้ โบรกเลยครับ

labk1200

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 09:30:42 »

สมัยที่ ผมเริ่มเล่น(2530) อ่ะ คอม จุดห้า+จุดห้า   ไปกลับ เท่ากะ หนึ่งเปอร์เซนต์ เลยอ่ะคับ
แต่ไม่ได้กินผมหรอก ปีนึง เทรดซะ สามสี่หน แต่ไปแดรก กาแฟ+ขนม+อ่านหนังสือพิมพ์มันทุกวันๆ  kjhg   
มาเห็นค่าคอมเด๋วนี้  .21+.21 นี่ รู้สึกว่า เบาโหยง เรย   etewt

ตอนนี้ผมกำลังทำแบบพีพงษ์ เทรดน้อยลงกินกาแฟมากขึ้นกะไปจีบสาวแบงค์ อิอิ

smallworm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 10:41:06 »

เรื่อง Day Trade นี่...ผมเองก็ทำอยู่ทุกวันนี้ครับ แต่ก็นะ...ผมก็ไม่สนับสนุนให้เล่นสายนี้เหมือนกันครับ เพราะเงินทองมันหายาก  แต่ผมมีข้อกำหนดสำหรับคนที่จะเล่นเทรดแบบนี้คือ  เงินที่คุณลงในพอต 1 ล้าน คุณต้องกำหนดไว้เลยว่า คุณสามารถเสียได้ถึงเท่าไหร่ เมื่อเสียถึงจุดที่คุณกำหนด คุณต้องหยุดทันที  (ตัวผมกำหนดไว้ว่า ถ้าผมเสียถึง 200K ผมจะหยุดเล่นแบบนี้) เพราะนั่นคือข้อพิสูจน์ว่า คุณไม่มีความสามารถในการเล่น Day Trade ดังนั้นให้เปลี่ยนไปเล่นวิธีอื่น  gsdgdgs   ส่วนเรื่องโบรกเกอร์นั้น ในเมื่อเค้ากินค่าคอมจากเรา เราก็ต้องใช้งานให้คุ้มกับเงินที่เราเสียไป ขั้นแรก ก็ควรดูฝีมือเค้าก่อนว่า มีข้อมูลแน่นแค่ไหน และมีความสามารถในการเทรดระดับใด  ,mnnb