-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือสอนการอ่านกราฟแท่งเทียน  (อ่าน 4913 ครั้ง)

mikecmx

• บุคคลทั่วไป

ขอความช่วยเหลือสอนการอ่านกราฟพวกแท่งเทียน รูปแบบต่างๆ แนวโน้มก่อนที่จะขึ้นหรือลง
ผมลองอ่านๆดูแล้ว มันมีแพทเทิร์นเยอะมากๆ อยากได้แบบหลักๆ เอาไว้ดูเทรนด์ว่ามันจะไปทางไหน
ถ้าเป็นไปได้ อยากจะรบกวนขอนัดคุย กินกาแฟกัน น่าจะใช้เวลาประมาณ 1-2 ชั่วโมง ครับ

AZURA3232

Re: ขอความช่วยเหลือสอนการอ่านกราฟแท่งเทียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 19:57:40 »

มีหนังสือขายที่ ร้านซีเอ็ด นี่ครับ เคยเห็นอยู่  แต่ ถ้าอยากได้แบบ ลึกๆ จะ เป็น หนังสือฝรั่ง แนะนำ  ชือ   JAPANESE CANDLESTICK  CHARTING TECHNIQUES  ของ Steve  Nison ครับ

เรื่อง พวกนี้ เป็นทั้ง ศาสตร์ และ ศิลป์ ครับ  เอามาสองรูป ให้ สองคนตีความ ยังได้ ผลสรุป ไม่เหมือนกัน
ขอแนะนำ ให้ คุณศึกษาเอง ครับ ตลาดหุ้นคือการ เอาตัวคุณเอง เข้า หั่นกะชาวโลก
ถ้า ศาสตร์คุณยังไม่แตกฉาน  นั่นจะไม่มีทาง เกิด ศิลป์ ได้ เลย
ตลอดชีวิต ก็ จะคอยแต่ถามคนอื่น ว่า ตัวอะไรดี  ทำไงดี ฯลฯ

GOWA

Re: ขอความช่วยเหลือสอนการอ่านกราฟแท่งเทียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 09:17:22 »

ควรเริ่มจากเพทเทรินหลักๆก่อนครับ อยากไปจำทีเดียวหมด
ส่วนตัวผมเริ่มต้นด้วยแพทเทรินตระกูล Doji ก่อน เพราะจำง่ายและค่อนข้างแม่น
แล้วค่อยขยายไปแพทเทรินตระกูลอื่นๆครับ

mikecmx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 13:37:56 »

ก่อนหน้านั้นผมไปเน้นที่อินดี้ ในการคำนวนจุดเข้า-ออกให้ แต่ก็เชื่อได้บ้าง ไม่ได้บ้าง สุดท้ายก็กลับมาตายที่แท่งเทียน จริงๆแล้วคำถามหลักที่อยู่ในใจผมคือ เราจำเป็นต้องรู้หมดเกือบทุกแพทเทิร์น หรือมีโอกาสได้ใช้นอกจากแพทเทิร์นหลักๆบ้างหรือเปล่า ในการเข้า-ออก เท่านั้นเองครับ  ผมไม่อยากไปนั่งจำหมด คิดว่าทำไม่ได้ แล้วก็ไม่รู้ว่าจะได้ใช้หรือเปล่า

อืม..โดยส่วนตัวผมมีระบบที่ใช้อยู่แล้วครับ ผมไม่ได้มองเป็นศาสตร์หรือศิลป์ ผมมองเป็นอดีต ปัจจุบัน กับอนาคต พวกอินดี้และแท่งเทียนเป็นอดีต จุดที่เข้าเทรดคือปัจจุบันที่ต้องตัดสินใจ จุดออกคืออนาคต  ถ้าทำการบ้านมาดี อนาคต(ส่วนใหญ่)ก็ดีครับ

ขอบคุณมากครับ 

GOOBPY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010, 22:16:31 »

ดูไม่ค่อยแม่นเหมือนกันครับ