-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สายไปแล้ว....น่าจะได้เข้ามาอ่านเคล็ดลับดีๆในเวบนี้เกี่ยวกับชีวิตคู่  (อ่าน 886 ครั้ง)

indy_day

• บุคคลทั่วไป

7 ปีที่แล้ว ผมรู้จักผู้หญิงคนนึงจากแชท   เอมเอสเอน  คบกันอยู่ด้วยกันมา 3  ปี  เธอก้อท้องมีลูกด้วยกัน  พอลูกเริ่ม2ขวบ   เทอก้อสวมเขาไปอยู่กับสามีชาวบ้าน  ผ่านไป 1 ปี  ผมเหนแก่ลูกรับเทอกลับมาอยู่ด้วย  ล่าสุด  เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา  ไปแล้วคับ  มุขเดิมสูตรเดิม     ตอนนี้  ผมอายุ  33  แม่เด็ฏอายุ 28
    ผมไม่เคยรู้เลยว่า  เพราะผมละเลยเอาใจใส่เทอน้อยลง โดยไม่รู้ตัว  ยุ่งแต่เรื่องของตัวเอง   ทางบ้านผมค่อนข้างพอจะมีกินมีใช้อยู่บ้าง  8  ปีก่อนพ่อแม่ขายที่ได้ก้อปลูกบ้านซื้อรถ  ให้ผมกับแม่เด็ก  ทางด้านวัตถุ  ไม่น้อยหน้าใคร  ตัวผมเองรับราชการกลับบ้านไม่เปนเวลา ติดเพื่อนตามนายไปตามอาชีพ   ผมไม่คิดว่าเขาจะทำแบบนี้กับผมกับลูกได้อีก   เจ็บครับ   แต่ก้อยังห่วงกลัวเขาไปโดนผู้ชายคนอื่นหลอกอีก  แต่สุดมือแล้ว.....พยายามอดทนอดกลั้นมากกว่าสามีคนนึงจะรับได้แล้ว   ทุกวันนี้  สงสารก้อแต่ลูก    วันแม่ที่จะถึงนี้ทราบมาว่าเขาจะขอมาเจอลูก   ทุกวันนี้เขาออกจากบ้านไปเช่าห้องอยู่คนเดียวหรือปล่าวไม่รู้   ผมพิสูจน์ทราบอะไรไม่ได้เลย   มีปัญญาจ่ายค่าเช่าห้อง  เดือนละ  2000  กว่าบาท  มีปัญญาส่งรถยนต์คันนึง  ที่ทางบ้านผมยกให้ไปใช้ขับทำงาน  เดือนละ 2000  แต่ไม่มีปัญญา   จ่ายค่าใช้จ่ายลูก  ค่านม   ค่ากินอยู่  เลี้ยงดู  ฯลฯ      ผมสมควรโทษตัวเองอยู่หรือปล่าว...........ขอคอมเม้นหนักๆ  เยอะๆ  จากทุกคน  ผมจะได้หนกแน่นกว่านี้   เวลาจะตัดสินใจอะไร   ขอบคุณครับ   

kittiwan

ตั้งสติ ระงับอารมณ์ อย่าฟุ้งซ่านครับ จะเกิดปัญญา ปัญหาทุกอย่างได้เกิดขึ้นไปแล้ว และกำลังจะจบลง ถ้าคุณให้มันจบนะ เค้าจะเป็นยังไงก็ปล่อยเค้าไป ไม่ต้องไปคิด หรืออยากรู้อยากเห็น คิดซะว่าเค้าตายจากเราไปแล้ว จะสุขหรือทุกข์ก็เรื่องของเค้า เราไม่เกี่ยว กลับมารักตัวเองก่อนครับ ดูแลตัวเองให้ดี ดูแลลูกให้ดี เค้าแค่เป็นแม่ของลูกเราก็เท่านั้น เด็กไม่จำเป็นให้เค้ารับรู้อะไรให้มากในเรื่องของผู้ใหญ่ เค้าจะช่วยเหลือเรื่องเงินหรือไม่ ไม่สำคัญ คุณมีหน้าที่อะไรก็ทำไป เลี้ยงลูกให้ดีให้สุดความสามารถ ทุกอย่างมันมีเหตุผลในตัวมันเอง มันเป้นเรื่องของกรรม คิดซะว่าอดีตชาติที่ผ่านมาคุณคงเคยทำเธอไว้ ชาตินี้เธอจึงมาทวงคืน วันนี้เธอทำกับคุณได้ วันหน้าคนอื่นก็ทำกับเธอเช่นกัน มันเป็นเรื่องเวรกรรม กงกรรมกงเกวียน ขอให้คุณทำใจให้สงบ ตั้งสติ จะเกิดปัญญาไว้แก้ไขปัญหาในเรื่องใหม่ๆ วิธีที่ได้ผลเร็วที่สุด ที่ทำให้คุณไม่คิดถึงเรื่องนี้อีก และทำให้คุณมีกำลังใจต่อสู้ชีวิตต่อไป คุณต้องหมั่นตักบาตร ทำบุญ อุทิศส่วนบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร และกับเธอ ขอให้คุณและเธอ อโหสิกรรมต่อกรรม ทั้งชาตินี้หรืออดีตชาติ คุณต้องรุ้สึกปราถนาให้เธอมีความสุข ไม่โกรธแค้นชิงชัง พยายามทำดูครับ มีเวลาทำได้ให้รีบทำ แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นแน่นอน คุณจะเข้มแข้งขึ้น ไม่คิดมากและกังวล จะตัดใจได้ ไม่รู้สึกโกรธเกลียด รู้จักให้อภัยตัวเองและผู้อื่น จะมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย โลกของคุณจะเปลี่ยนไป เชื่อผม คุณจำไว้ให้ดีว่า ( จงรักตัวเองให้ดีก่อนที่จะรักคนอื่น ไม่มีใครมารักคนที่ไม่รักตัวเอง ) คำพูดนี้แหละที่ทำให้ผมเข้มแข็งขึ้น และมีกำลังใจต่อสู้ชีวิตต่อไป ไม่เข้าใจอะไรก็ PM.... มาก็ได้ครับ ผมยินดี เป็นกำลังใจให้ครับ.....................สู้ๆๆๆๆๆๆ   เดด เดด เดด

singha2517

ยังไงก้ให้คิดถึงลูกก่อนครับ เด้กไม่มีความผิดอะไร เลี้ยงเขาให้ดีๆ ให้คำปรึกษาแกตลอด
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ;kljj

faifai

ยางม่ายสายเกินไปคะ เพ่ยังมีลูกทีน่ารัก ที่ต้องเลี้ยงดูให้เค้าเปนคนดี พี่ยัง เปนได้ทั้งพ่อทั้งแม่ได้งิ อย่าทัอน่ะคะชีวิตทุกคู่ก้อมีปัญหากันทุกคนคะ เปนกำลังใจให้น่ะคะ

chocokizz

คนเรามันก้อมีปัญหาของแต่ละคน

ขอให้พี่เข้มแข็งมากๆ

คิดถึงลูกน่ารักๆของพี่ไว้นะคะ

หนูเชื่อว่าแค่มองหน้าเค้ายิ้มให้เค้าแล้วเค้ายิ้มกลับมาให้พี่

พี่คงมีแรงมีกำลังใจเยอะขึ้นเป็นกองเลยอ่ะนะ

สู้เพื่อลูกค่ะพี่   หนูจะเป็นกำลังใจให้ Fighto!!!

Keijikung

อ่านแล้ว งง ๆ คือ ตอนนี้คุณอยู่กะลุก 2 คนใช่ไหมครับ แล้วแม่เด็กออกไปอยู่ข้างนอกคนเดว ใช่ไหมครับ แล้วค่าหอกะค่ารถ นี่คือ คุณต้องจ่าย หรือเป็นห่วงเค้าคับ

เอาเป็นว่าเรื่องแบบนี้ ถ้า แม่เค้าอยากเจอก้อให้เจอเหอะครับ ยังไงเค้าก้อเป็นแม่ลูกกัน แล้วเรื่องลุกนี่ ถ้าเป็นผมผมจะเลี้ยงเองครับ เป็นทั้งพ่อและแม่

ถึงจะไม่ดีที่สุดแต่ก้อดีเท่าที่คนๆนึงจะทำให้ได้ ใช่ไหมครับ สู้ๆครับ