-->

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์วิธีดูแลตัวเองยามอกหักกันหน่อยดีไหม?  (อ่าน 4506 ครั้ง)

Phate

• บุคคลทั่วไป

เวลาทุกท่านอกหัก ผิดหวังจากความรัก ผิดหวังจากเรื่องต่าง ๆ  ทุกท่านมีวิธีดูแลตัวเองกันอย่างไร บอกกันหน่อย....

สำหรับผม คือ อย่านอนอยู่บนเตียงให้นาน (นอกจากตอนหลับ) เพราะหัวสมองจะหมกมุ่นคิดมาก
หาอะไรทำที่เราทำแล้วสบายใจ  ดูหนัง  เล่นเกมส์ ขับรถ

และปรึกษาตัวเองโดยใช้การเจริญสติและเหตุผล

อันสุดท้ายนี้ทำอย่างไรน่ะเหรอ
จะขออธิบาย อย่างนี้ก็แล้วกัน
เคยเป็นบ่อย ๆ ไหมครับที่ปัญหาของคนอื่น เราสามารถมองออก มองเกมส์ขาด รู้หมดว่าต้องทำอย่างไร แก้ไขอย่างไร
แต่กับเรื่องของตัวเอง มันทำไม่ได้   จริง ๆ ก็เพราะ พอเป็นเรื่องตัวเองเราใช้อารมณ์ส่วนตัวมากกว่าเหตุผลน่ะสิ เลยไม่สามารถจัดการอะไรได้ ความคิดดี ๆ มีบ้างไม่มีบ้าง  ถึงมี ก็รู้ แต่ทำไม่ได้  จริงไหม
ผมจะใวธีปรึกษาตัวเอง คือ เขียนเรื่องที่เป็นปัญหาลงไป เหมือนเป็นคำถาม ถามจิตแพทย์หรือศิราณี ว่าจะแก้ไขอย่างไร  ปัยหาที่เราแก้ไม่ตก
จากนั้น ก็ปล่อยเวลาไป    ใช้ชวิตประจำวันตามปรกติ  จนเราเริ่มอารมณ์ดี มั่นคง มีสติที่แน่แน่นเข้มแข็งพอในช่วงเวลานั่น ๆ  อาจทำด้วยวิธีเจริญสติ (ทำยังไง ถาม google เอาละกัน)  แล้วกลับมาอ่านปัญหาของเราที่เราถามไว้  ส่วนใหญ่ผมจะตอบคำถามและสบายใจ รู้สึกเหมือนว่าปัญหาแค่นี้จิ๊บ ๆ แก้ไขได้ น่ะครับ

แล้วท่านอื่น ๆ ละ มีทริคกันอย่างไรบ้าง ;khhg

cmuPuza

Re: แชร์วิธีดูแลตัวเองยามอกหักกันหน่อยดีไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 21:41:32 »

pongz คำแนะนำดีค่ะ

ของเราจะลุกขึ้นมาแต่งสวย คือปกติก็เป้นป้าๆธรรมดา
แต่เวลาเสียใจมากๆเนี้ย ไม่อยากปล่อยตัวเองโทรมเลย
หน้าตอนร้องไห้หนักๆเห้นแล้วอนาจตัวเอง เวลาเสียใจเลยจะแต่งสวย 555 แล้วบอกตัวเองว่าจะไม่ยอมให้เครื่องสำอางบนหน้ามันเละเพราะน้ำตา
 กลางวันก็ทำตัวเป็นสาวร่าเริ่งยิ้มมันทั้งวัน อย่าให้ใครรู้ว่าเราถูกทิ้งมา
ส่วนกลางคืน ก็หาซีรีย์ หรือหนังที่อยากดู หรือหนังสือสักเล่ม หมกหมุ่นดูและอ่านเข้าไป
พอเวลาผ่านมาได้นานเข้า ก็พอทำใจได้เอง(มั่ง)

จริงๆหลายปัญหา  ก็มองเห็นทางแก้อยุ่แล้วละ มีเพื่อนดีๆมีครอบครัวดี เขาก็แนะนำมาหมดแล้ว
เราก็รู้และเข้าใจนะ แต่ทำไม่ได้ทุกทีอะ  รู้สึกว่าตัวเองอ่อนแอมากๆเลย  lhgfr

Phate

Re: แชร์วิธีดูแลตัวเองยามอกหักกันหน่อยดีไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 21:48:24 »

จริงๆหลายปัญหา  ก็มองเห็นทางแก้อยุ่แล้วละ มีเพื่อนดีๆมีครอบครัวดี เขาก็แนะนำมาหมดแล้ว
เราก็รู้และเข้าใจนะ แต่ทำไม่ได้ทุกทีอะ  รู้สึกว่าตัวเองอ่อนแอมากๆเลย  lhgfr

ผมก็เป็นนะ ผมจะจด หรือจำคำแนะนำนั้นไว้ แต่ไม่คิดจะทำ เพราะมันจะบอกตัวเองว่า ทำไม่ได้ ทำไม่ได้ ซ้ำไปมาตลอด

ผมก็จะปล่อยวาง กองปัญหาไว้ตรงนั้นยังไม่แก้ อาจเสแสร้งทำเป็นลืม  จนเราอารมณ์ดี ๆ ขึ้นจากการ  เอ่อ  พวก ดูหนัง วิ่งเล่น ขับรถ ฯลฯ ที่ทำให้ตัวเองสบายใจ
พอตัวเองสบายใจ ยิ้มได้แล้ว  แล้วมานึกถึงคำแนะนำต่าง ๆ มันจะกลายจา "ทำไม่ได้" เป็น "น่าจะทำได้นะ" ขึ้นมาครับ  อาจจะไม่ใช่ "ทำได้"  แต่ก็ทำให้เรารู้สึกดีขึ้นน่ะ

cmuPuza

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 21:51:52 »

ตอนนี้ก็อยู่ในช่วง ต้องทำให้ได้อะ

Phate

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 21:56:37 »

ตอนนี้ก็อยู่ในช่วง ต้องทำให้ได้อะ
แล้วจะทำได้ครับ

"ไม่มีอะไรที่ มนุษย์ทำไม่ได้...
ทำเหล็กหนักหลายสิบตันลอยน้ำและลอยฟ้า ได้แล้ว
ทำให้เสียง รูป สามารถส่งไกลผ่านอากาศได้ทั่วโลก
มนุษย์ไม่ได้มาเกินมาให้วิ่งเร็ว 120km/hr แต่สามารควบคุมการเคลื่อนไหวได้ด้วยความเร็วนั้น ๆ  ถ้าเป็นสมัยก่อนไม่มีใครเชื่อแน่ว่ามนุษย์จะทำได้ แต่ตอนนี้ทำๆด้ทุกคน"
มันเป็นหนึ่งในคำให้กำลังใจแนว ๆ ที่ผมเคยได้ยินมา จากหนก็ไม่ จำไม่ได้ ผมว่ามันแนวและได้ผลดีนะ

เพราะฉะนั้น ไม่มีอะไรที่มนุษย์ทำไม่ได้ ถ้าจะทำจริงๆ ขอรับ  ss
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2011, 00:13:47 โดย Phate »

cmuPuza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 22:05:10 »

ss รอท่านอื่นมาแชร์ดีกว่า

แต่อกหักแล้วกินเหล้านี้ไม่ไหวนะค่ะ ไม่มีอะไรดีขึ้นสักอย่าง มีแต่แย่ลง

racegal

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 22:09:00 »

ก็ ทำตัวเหมือนเดิม ....

นอน , ขับรถเล่น

ทำงาน , เที่ยว

เศร้าไป ไย

มันไม่แคร์

ตู ก็ ไม่ แคร์ .......

เชอะ

,, ฟูมฟายหนักๆ แค่ วันเดียว ,,, ก่อนเลิก ...
พอวัน บอกเลิก ... ไม่มีน้ำตาให้เห็นเลย  (อันนี้หนูบอกเลิกเค้าอะ)

ไม่เคยโดนบอกก่อน เพราะ ชอบชิ่งก่อน กลัวรบไม่ได้

0859386264

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 11:31:00 »

อยู่กับปัจจุบันให้มาก ๆ รักตัวเองให้มาก ๆ  หากิจกรรมทำ อย่า
อยู่คนเดียว เพราะจะทำให้ฟุ้งซ่าน

Miss Jingjai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 17:52:57 »

ก็ ทำตัวเหมือนเดิม ....

นอน , ขับรถเล่น

ทำงาน , เที่ยว

เศร้าไป ไย

มันไม่แคร์

ตู ก็ ไม่ แคร์ .......

เชอะ

,, ฟูมฟายหนักๆ แค่ วันเดียว ,,, ก่อนเลิก ...
พอวัน บอกเลิก ... ไม่มีน้ำตาให้เห็นเลย  (อันนี้หนูบอกเลิกเค้าอะ)

ไม่เคยโดนบอกก่อน เพราะ ชอบชิ่งก่อน กลัวรบไม่ได้

เห็นด้วยค่ะ ก็แค่ทำตัวเหมือนเดิม  เหมือนตอนที่เรายังไม่มีเขางัยคะ

CastlevaniaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 00:08:49 »

ไม่ว่าคุณจะอกหักเพียงไร

แต่คุณก็ยังมีพ่อแม่อยู่ครับ

ไปหาท่านแล้วกราบเท้าท่านดีกว่าอกหักครับ   ดูแลท่านตอนท่านชราดีกว่าครับ

ส่วนผมอกหักมาแต่ต้องทำใจ2วันครับ   09876

cmuPuza

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 21:52:09 »

ทำใจและยอมรับสักทีนะค่ะ ทุกๆคน

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=302Z3YL4kTs[/youtube]

ทุกๆครั้งที่เขาทำให้เธอต้องเจ็บ ทำให้เธอต้องช้ำใจ...ทำให้เธอต้องร้องไห้
ที่เขาหายไปเป็นวันๆ เมื่อเธอเฝ้าโทรตามก็ไม่เคยรับสาย...ไปอยู่กับใคร อยู่ที่ไหน
แล้วทุกครั้งเธอก็คิดว่าตัวเธอจะต้องแข็งแรง...ต้องตัดใจไปจากเขา

แต่ไม่ว่าจะกี่ครั้ง เธอก็ทำมันไม่ได้เลย

ต้องเจ็บและช้ำสักเท่าไหร่ กว่าตัวเธอนั้นจะเข้าใจและยอมรับ
จะต้องให้เขาทำร้ายเธอ กี่ครั้งถึงเธอ จะเปิดตาแล้วมองเห็น
เธอจะร้องไห้ทำไม ในเมื่อเขานั้นไม่เคยสนใจ
เก็บความรักของเธอให้กับคนที่ห่วงใย และมองเห็นคุณค่าของเธอ

เขาไม่รู้ว่าเธอต้องนอนร้องไห้ ทุกๆคืนเวลาที่เขาไม่กลับมา
ถึงเขารู้เขาคงไม่สนใจอะไร เพราะว่าในสายตา
ของเขามองเธอด้วยความเย็นชา
ทุกๆครั้งเธอก็ทนแม้ว่า เธออยากจะแข็ง...อยากจะตัดใจไปจากเขา

แต่ในใจเธอก็รู้ ว่าเธอทำมันไม่ได้เลย

ต้องเจ็บและช้ำสักเท่าไร กว่าตัวเธอนั้นจะเข้าใจและยอมรับ
จะต้องให้เขาทำร้ายเธอ กี่ครั้งถึงเธอ จะเปิดตาแล้วมองเห็น
เธอจะร้องไห้ทำไม ในเมื่อเขานั้นไม่เคยสนใจ
เก็บความรักของเธอ..ให้กับคนที่ห่วงใย

ก็เขาไม่เคยเห็น ความรักที่เธอให้เขาไปหมดใจ...ไม่เคยขออะไรจากเขาเลย
แต่มาวันนี้วันทีเขาทิ้งเธอไป เธอยังหวัง...หวังว่าเขาจะกลับมา มาหาเธอ
ไม่ว่าจะนานเท่าไหร่ ก็จะรอ...

จะรอคอยเขาไปทำไม เธอจะไปสนใจอะไร กับคนอื่นเขา
ไม่มีเขาคนที่ลวงหลอก เธอคงไม่ตายหรอก...อยากบอกให้รู้เอาไว้
ต้องเจ็บช้ำสักเท่าไหร่ เวลาจะเยียวยาให้เธอหายดี
และเธอจะรู้ว่ายังมี คนที่ห่วงใย

ต้องเจ็บและช้ำสักเท่าไหร่ กว่าตัวเธอนั้นจะเข้าใจและยอมรับ
เก็บความรักของเธอให้กับ คนที่ห่วงใย
...และมองเห็นคุณค่าของเธอ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2011, 21:53:56 โดย cmuPuza »

Keijikung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 21:59:25 »

ไม่คิดถึงอดีต ดีสุดละ

chocokizz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 22:32:31 »

ทำตัวปกติค่ะ    ไม่worry เพราะจะชิ่งก่อนตลอด

llSilveRll

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 22:38:58 »

ของผม

นั่งหรือนอน ให้เวลากับตัวเองให้มากที่สุด ไม่ก็นั่งฟังเพลง(อารมณ์นั้นโคตรได้อารมณ์เพลง 55+)

แล้วคิดถึงว่ามันเกิดอะไรขึ้น ทำไมเค้าถึงทิ้งเราไป แล้วก็เรื่องอื่นๆ เกี่ยวกับเ้ค้าและก็เรา

อยู่นิ่งๆ นาน ไม่เกิน 7 วันก็ดีขึ้นมา แปรปๆบ้างในบางครั้ง ถ้าได้ยินเรื่องแฟนเก่าเรา

pulohid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มกราคม 2011, 23:50:59 »

เดินหน้าต่อไป   ss

Zi_Za

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 15:15:05 »

ก็ต้องเข้าใจ และยอมรับมัน 
หาไรทำไม่ไห้หมกหมุ่น อย่าอยู่คนดียว 
หาเวลาไปอยู่กะคนที่รักเราบ้าง เช่น พ่อแม่ กิ๊ก  เพื่อน  แฟนใหม่ เป็นต้น
 dsgjsd

Yasito

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 15:20:49 »

พูดให้คนอื่นฟังได้ แต่ตัวเองทำไมได้ตลอด ก็จะเศร้า ฟูมฟาย

แล้วถึงจะลุกขึ้นมาสวย

อยากให้เค้ารู้สึกเสียดายนที่ทิ้งเราไป (หรือมันดีใจหว่า)

แต่ก็ไม่อยากทำตัวให้โทรม คงอยู่กะตัวเองสักพัก ร้องไห้ๆๆๆ สักพัก แล้วฉันจะกลับมาเป็นเหมอืนเดิม

09876  lkkjjh

bankxl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 15:27:59 »

พูดได้ แต่ทำยากก  vbnn

Makettingmanager

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:38:36 »

ของแบบนี้อยู่ที่ีใจครับ หากใครซักคนผ่านเข้ามาเดียวก็ลืมได้

KopkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 มกราคม 2011, 16:45:28 »

แรกๆทำใจยากอยู่ครับ ก็ให้เวลากับแม่พ่อมากขึ้น (ผมเลิกกับภรรยาเลยครับ ไม่ใช่แฟน)

มีเวลาก็จะแว๊บไปหาลูกมั่ง ทำตัวให้ยุ่งเข้าไว้บริษัทให้ไปที่ไหน ไปหมด ไม่เลือก

พยายามจะไม่คิดถึงวันเก่าๆอ้ะครับ เพราะถ้าคิดนี่ยาวเลย

.,mn .,mn .,mn .,mn

kittiwan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 10:00:02 »

.........................ชีวิตต้องดำเนินต่อไป...............................
ทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม ตัวเราเองก็ยังหายใจอยู่ ก็ต้องใช้ชีวิตต่อไป คิดมากไปก็ไม่สามารถให้มันกลับมาเป็นอย่างที่เราต้องการได้ จบแล้วก็เริ่มต้นกันใหม่ ตราบใดที่เรายังหายใจอยู่

อยากทำอะไรก็ทำเลย เป็นตัวของตัวเอง ทำในสิ่งที่คิดว่าดีที่ถูกต้อง รักตัวเองให้มาก ตัวเราไม่รักตัวเองแล้วใครเค้าจะมารักเรา..............

เป็นกำลังใจให้สำหรับคนอกหักทุกท่าน ผมก็เคยเป็นมันแสนเจ็บปวดมาก สาหัสเอาการ แต่เราก็ผ่านมาได้ ไม่ใช่เพราะมีคนปลอบใจหรือให้กำลังใจ แต่เราต้องเป็นที่พึ่งตัวเราเอง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

มันเป็นเคล็ดลับที่ดีที่สุดแล้ว ที่จะนำพาเราผ่านช่วงเวลาที่แย่ที่สุดได้.....................คิดกันเองนะจะบอกให้      kjhg .,mn

nokkapoot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 มกราคม 2011, 18:13:27 »

คิดเสียว่าทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง แล้วทำใจให้สบาย อิอิ

Yasito

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 21:16:59 »

คิดเสียว่าทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง แล้วทำใจให้สบาย อิอิ

คิดแบบนี้ทุกๆวันเลย แหล่ะ  pongz

เด็กดี...

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 22:18:54 »

คิดว่าเวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยนครับ ให้เวลาตัวเองได้คิดทบทวนสิ่งที่ผ่านมา ถ้ามั่นใจว่าทำดีที่สุดแล้วก็ไม่มีไรต้องเสียใจครับ แล้วลุกขึ้นอย่างเข้มแข็งครับ อกหักไม่ทำให้ใครตาย(แค่อยากตายljhgf) รักตัวเองให้มากขึ้น ดูแลใส่ใจสุขภาพ ร่างกาย หน้าตาให้ดูดีเข้าไว้เดี๋ยวมันก็ดูดหญิงใหม่เข้ามาเอง ไม่ต้องไปวิ่งหาใคร เราดูดีเดี๋ยวมันก็มาจีบเราเอง ของผมอกหักกว่าจะทำใจให้เข้มแข็งได้ใช้เวลาอยู่2เดือนเต็มๆ ใช้เวลาอีก1เดือนในการฟื้นฟูร่างกาย ที่เคยปล่อยปละละเลยตอนที่กำลังอกหัก ตอนนี้เล่นเวททุกวันฟิตหุ่นให้้กล้ามสวยๆ มาร์คหน้าให้หน้าใสๆ (กะว่าเจอกันอีกครั้งให้มันนึกเสียดายเลย ss)ตอนนี้มีสาวติดอยู่3คนครับ ยังไม่รู้จะเลือกคนไหนดี เพราะกลัวคุกครับ(13-15กันทั้งน้าน ljhgfที่ทำงานอยู๋ใกล้รร.มัธยมครับ fdgdfdf)

dada114477

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 16:42:30 »

เข้าวัดนั่งสมาธิ ตัดผม เปิดเพลงเศร้านั่งทำมิวสิก

lonely boy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 18:01:58 »

คิดบวก+เข้าใจ+ยอมรับความเป็นจริง+อยู่กับปัจจุบันให้มีความสุข+หาใหม่เอาน่ารักกว่าเดิม uiuo

BOMBTOOL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 20:34:55 »

คืดว่าคู่้เราไปกันไม่ได้จริงๆ   ต้องยอม  แล้วหาใหม่   ช่วงที่พักใจ หาเพื่อนสนิทมาให้เราคุย ระบายอารมณ์ แล้วค่อยหาทา่งใหม่