-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สไปรท์ใส่เกลือ ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย  (อ่าน 9270 ครั้ง)

etatae333

• Administrator
  • เทพเจ้าราตรี
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +9/-0
    • cmxseed

สไปรท์ใส่เกลือ ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย

เวลาที่เราปวดท้อง ท้องเสีย ก็จะผู้หลักผู้ใหญ่บอกกับเราว่า “ไปซื้อ สไปรท์ใส่เกลือมาดื่มสิ” 
คุณๆเคยได้ยินประโยคที่ว่า “สไปรท์ใส่เกลือ ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย” ที่สุดคลาสสิคนี้กันหรือไม่
หรือสงสัยกันหรือเปล่า ว่ามันช่วยได้จริงๆ ไหม และเพราะอะไรถึงได้บอกกันว่า สไปรท์ใส่เกลือ
ช่วยบรรเทาอาการท้องเสียได้ สิ่งที่ต้องใช้นั้น ก็ไม่มีอะไรมากเลยจริงๆ แค่มี

น้ำสไปรท์  1  ขวด และเกลือ 1/2 ช้อนชา

จริงๆ แล้ว สไปรท์ใส่เกลือนั้น เปรียบเป็นเหมือนน้ำเกลือแร่ได้เลยทีเดียว เพราะในน้ำอัดลมนั้นมีน้ำ
และน้ำตาลกลูโคลสผสมอยู่ (ที่ใช้เป็นน้ำสไปรท์นั้น เพราะในสไปรท์ จะมีคาเฟอีนอยู่น้อยที่สุด ในจำพวกน้ำอัดลม)

เหตุที่ต้องเติมเกลือลงไปในสไปรท์นั้น เพราะเกลือจะเป็นช่วยไล่แก๊สที่อยู่ในน้ำอัดลม นั้นเอง
เนื่องด้วยถ้าเราดื่มน้ำอัดลมมากเกินไป อาจจะทำให้เกิดกรดเกินในกระเพาะอาหาร หรือแน่นท้องได้
ด้วยเหตุนี้ “ สไปรท์ใส่เกลือ ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย ” เห็นไหมภูมิปัญญาชาวบ้านที่มี
และใช้กันมาอย่างยาวนานนั้น ก็สามารถช่วยเราได้ดีไม่แพ้กับยาแผนปัจจุบัน

ทำให้เราไม่ต้องถึงขนาดต้องอาศัยยาแพทย์แผนปัจจุบัน ไปซะทุกครั้ง แค่ดื่ม สไปรท์ใส่เกลือ
เราก็สามารถบรรเทาอาการท้องเสียไปได้แล้ว โดยไม่ต้องไปถึงมือคุณหมอ ให้ยุ่งยาก
หรือเสียเงินแพงๆ แล้ว แต่ถ้าเป็นหนักก็ควรไปหาคุณหมอ ให้คุณหมอตรวจดูอาการให้แน่ชัดนะ

Credit : http://teen.mthai.com/lifesgood
นวดกระปู๋ นวดกระปู๋เชียงใหม่ นวดกระษัย ไซด์ไลน์ Sideline นวดน้ำมัน นวดอโรมา นวดแผนโบราณ อาบอบนวด ออน การบ้าน เรื่องเสียว ลายแทง หนังโป๊ AV เชียงใหม่

pheebar

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
Re: สไปรท์ใส่เกลือ ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 00:54:39 »

พวกหมอๆแนะนำคนไข้เพื่อปฐมพยาบาลตอนท้องเสียก็แนะนำแบบนี้เลยครับ pongz

pol

• V.I.P.
  • คาสโนว่า
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-2
Re: สไปรท์ใส่เกลือ ช่วยบรรเทาอาการท้องเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2012, 06:01:34 »

พวกหมอๆแนะนำคนไข้เพื่อปฐมพยาบาลตอนท้องเสียก็แนะนำแบบนี้เลยครับ pongz
kjhg สไปรท์ใส่เกลือไม่เดยลอง แต่ถ้าโค้กใส่เกลือสักนิด เอาปลายหลอด
จิ้มเกลือแล้ว ใส่ไปในขวดแล้วดูดขึ้นมานี่อร่อย เดี๋ยวันหลังถ้ามีอาการท้องเสียจะลองดู
สักหน่อย แต่ดูปริมาณเกลือเยอะเลย นาจะเค็มพอควรนะ eta32
ขอลุงก่อนเตอะ ลุงแก้แล้ว

Mdline

• ดีไม่ดีก็แล้วแต่จะมอง
  • V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 22:52:43 »

ทำแบบนั้นก็ได้ครับ แต่มีข้อแม้ว่า สไปรท์ไม่ควรแช่เย็นนะครับ

แต่มีที่ง่ายกว่านั้นครับ คือ สปอนเซอร์ที่เค้าดื่มกันหลังเล่นกีฬานั่นแหละครับ อันนั้นไม่ต้องเติมเกลือครับ

เหตุผลว่าทำไมมันบรรเทาอาการท้องเสียได้ ก็เพราะว่า มันไปชดเชยแร่ธาตุที่เสียไปจากการถ่ายไงครับ

ซึ่งการเสียแร่ธาตุนี่แหละเป็นสาเหตุที่ทำให้เราอ่อนเพลียเวลาท้องเสียได้

เพิ่มเติมครับเวลาท้องเสียถ่ายเหลวแบบมีมูกมีเลือดอย่าทานยาระงับถ่ายนะครับ
เพราะนั่นคือท้องเสียแบบติดเชื้อ การระงับถ่ายมันจะยิ่งทำให้เชื้อโรคแบ่งตัวในลำไส้เยอะขึ้น อาการจะรุนแรงขึ้น
ปล่อยให้มันถ่ายออกมาพร้อมอุจจาระแล้วเราทานสปอนเซอร์ทดแทนดีกว่าครับ

แล้วก็ทานยาฆ่าเชื้อด้วยครับ

pheebar

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 20:39:59 »

ทำแบบนั้นก็ได้ครับ แต่มีข้อแม้ว่า สไปรท์ไม่ควรแช่เย็นนะครับ

แต่มีที่ง่ายกว่านั้นครับ คือ สปอนเซอร์ที่เค้าดื่มกันหลังเล่นกีฬานั่นแหละครับ อันนั้นไม่ต้องเติมเกลือครับ

เหตุผลว่าทำไมมันบรรเทาอาการท้องเสียได้ ก็เพราะว่า มันไปชดเชยแร่ธาตุที่เสียไปจากการถ่ายไงครับ

ซึ่งการเสียแร่ธาตุนี่แหละเป็นสาเหตุที่ทำให้เราอ่อนเพลียเวลาท้องเสียได้

เพิ่มเติมครับเวลาท้องเสียถ่ายเหลวแบบมีมูกมีเลือดอย่าทานยาระงับถ่ายนะครับ
เพราะนั่นคือท้องเสียแบบติดเชื้อ การระงับถ่ายมันจะยิ่งทำให้เชื้อโรคแบ่งตัวในลำไส้เยอะขึ้น อาการจะรุนแรงขึ้น
ปล่อยให้มันถ่ายออกมาพร้อมอุจจาระแล้วเราทานสปอนเซอร์ทดแทนดีกว่าครับ

ดูท่าเว็บเราจะมีหมอเพิ่มอีกคนแล้วครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

Mdline

• ดีไม่ดีก็แล้วแต่จะมอง
  • V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 19:29:17 »

ดูท่าเว็บเราจะมีหมอเพิ่มอีกคนแล้วครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ว๊าาา โดนเปิดเผยตัวซะแล้ว จุ๊ๆ  fdgdfdf