-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดความรู้เล็กๆในการไปตรวจหาเชื้อ HIV ครับ  (อ่าน 12289 ครั้ง)

ragcrown

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

เกริ่นก่อนนะครับ การตรวจหาเชื้อ HIV นี้ โดยส่วนใหญ่มักจะตรวจหลังจากเรามีความเสี่ยงมาแล้วประมาณ 3 เดือนนะครับ ถเาไปตรวจก่อนหน้านั้น โอกาสที่จะไม่พบแอนติบอดีของเชื้อสูงครับ แต่เชื้อก็ยังอยุ่ในร่างกายท่าน ทีนี้เกร็ดความรู้เล็กๆในที่นี้ก็คือการรอผลตรวจ HIV นะครับ จากที่เหนในหลายๆกระทู้ที่มีการตรวจหาเชื้อ HIV ที่จ่างๆจะมีการประกันเวลาอยู่ที่ 20 นาที ทีนี้การตรวจหาเชื้อ HIV นี้ ก็มีการตรวจได้หลายวิธี เช่น GPA,strip test,ElISA ฯลฯ แต่เนื่องจากการแปลผลการตรวจ HIV ตามมาตารฐานสากลกำหนดไว้คือ ตรวจด้วยวิธีที่ 1 ให้ผล Negative (ในที่นี้คือผล Non-reactive) ให้แปลผลว่า Negative ได้ทันที แต่!!! เมื่อวิธีแรกให้ผล Positive (ในที่นี้คือผล Reactive) แล้ว จำเป็นจะต้องทำการตรวจอีก 2 วิธีที่แตกต่างกัน และให้ผล Reactive รวมทั้ง 3 วิธี จึงจะรายผลว่า Positive ได้ ซึ่งอีก 2 วิธีที่เหลือก็ต้องใช้เวลาในการทำอีก ดังนั้นการที่เราไปตรวจแล้วเค้าประกันเวลาที่ 20 นาที และเมื่อคุณได้รับผลในเวลา 20+-5 นาที ก็อาจจะ (อาจจะ) เดาได้ว่าคุณปราศจากเชื้อ HIV ครับผม :) ปล.ข้อมูลนี้เปนแค่เคล็ดลับเท่านั้น ไม่ได้แน่นอน 100% นะครับ
"ของดี ไม่จำเป็นต้องเพอร์เฟค"

OsamaB

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: เกร็ดความรู้เล็กๆในการไปตรวจหาเชื้อ HIV ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2013, 23:59:52 »

ขออนุญาติเสริมสำหรับความเข้าใจเรื่องว่า ลองไปบริจาคเลือด ถ้าติดเขาจะแจ้งผลมานะครับ (เชียงใหม่)

1. สำหรับที่เชียงใหม่ (ปัจจุบัน) เขาไม่แจ้งนะครับว่าผลเลือดมีปัญหาไหม ยกเว้นว่าจะไปบริจาคซ้ำอีกรอบ

2. ไม่แนะนำอย่างมากให้ทำนะครับ เพราะถ้ามีความเสี่ยงมาภายใน 11-14 วัน, Test จะตรวจไม่พบนะครับ แล้วจะเป็นการแพร่เชื้อให้ผู้อื่นได้ถ้าติด

3. สมัยก่อนปี 2542 มหาราชยังไม่มี Nat จะตรวจได้ที่ 21 วันนะครับ แต่พอมี Nat ตรวจได้ที่ 11-14 วัน ถ้าก่อนหน้านี้จะไม่รู้เลย

ถามว่าหลังปี 2542 เครื่องตรวจเจอบ้างไหม ที่ตรวจแบบปกติให้ผลลบ แต่ตรวจ Nat ได้ผลบวก (คือพึ่งได้รับเชื้อระหว่าง 14-21 วัน) คำตอบคือมี 2 คน ตลอด 14 ปีครับ

ดังนั้น อยากขอแนะนำเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ นะครับ ถ้ากลัวก็ไปตรวจที่คลินิกเลยดีกว่าครับ มีก็คือมี ไม่มีก็คือไม่มี รู้เร็วก็จะได้วางแผนตัวเอง ไม่มีก็สบายใจ ไม่ต้องมานั่งกังวลลึก ๆ

manop

• แตกหนุ่ม
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
Re: เกร็ดความรู้เล็กๆในการไปตรวจหาเชื้อ HIV ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2013, 22:56:26 »

https://www.facebook.com/cmflab
ตรวจเลือด ซีเอ็มเอฟ แล็บ เชียงใหม่ | Facebook
https://www.facebook.com/cmflabcmflab
ตรวจเลือด ซีเอ็มเอฟ แล็บ เชียงใหม่, อ.เมือง จ.เชียงใหม่. 13 likes · 1 talking about this. มุ่งมั่นให้บริการ ด้วยมาตรฐานวิชาชีพ.

ผมไปตรวจมาแล้วครับผลลบ โล่งใจเลย เพียงแค่ไม่เสร็จเลยขอถอดถุง สักพักก็เสร็จ  แต่หลังจากนั้นสิครั้ง แม้เจ้าคิดมากนอนไม่หลับ ทำไปเพื่อ รักสนุกต้องปลอดภัยไว้ก่อนครับ จะได้มีความสุขนานๆครับ