-->

ผู้เขียน หัวข้อ: คนเรากลัวผีจริงหรือ  (อ่าน 822 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป
คนเรากลัวผีจริงหรือ
« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008, 14:32:56 »

ผมเคยอ่านบทความของนักจิตวิทยาคนนึง
เค้าว่าความกลัวเป็นอาการทางจิตอย่างนึง
ถ้ามองตามทฤษฏีทางจิตวิทยา คนเราถือว่าเป็นสิ่งมีชีวิตที่ฉลาดที่สุดในโลก
ฉะนั้นสิ่งที่คนเรา หรือสิ่งมีชีวิตที่ฉลาดที่สุดในโลกกลัวก็คือ "สิ่งที่ไม่รู้"
ไม่ใช่ผีสาง ความมืด หรือสัตว์ประหลาดอะไรหรอก
คนเรากลัวความมืด เพราะเรา"ไม่รู้"ว่าอะไรอยู่ในความมืด
เรายังกลัวเสียงประหลาดตอนดึกอีกไม๊ถ้าเรา"รู้"ว่าเสียงนั้นเกิดจากอะไร
เรายังกจะกลัวผีอยู่ไม๊ถ้าเรา"รู้"ว่า ผีเกิดจากอะไร ผีปรากฏตัวได้อย่างไร ที่ไหนและเมื่อไหร่ที่ผีจะออกมา
ลองไปคิดดูนะครับ  kjhg

Nobody

Re: คนเรากลัวผีจริงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008, 14:53:43 »

คนเรากลัว"สิ่งที่เราไม่รู้"นั้น ถูกต้องนะคร้าบบบ
แต่ถ้ามองลึกลงไปกว่านั้นอีก คนเรากลัวตายครับ

เพราะว่าผี หรือสัตว์ประหลาด หรือภัยอะไรก็ตาม ที่เราคิดว่าแอบแฝงอยู่ในความมืด
เรากลัวสิ่งเรานี้จะมาทำอันตรายกับเรา ทำให้เราบาดเจ็บ ต้องเจ็บปวดทรมาน
และสุดท้ายก็ตายไปในที่สุด

ถ้าคนเรารู้จักธรรมชาติของผี เราก็คงไม่กลัวเขาหรอกครับ
เพราะผีเป็นสภาพที่น่าสงสารมาก ๆ
มีผีน้อยนักที่จะมาทำอันตรายเราได้

ส่วนใหญ่เขาปรากฏออกมาเพื่อจะขอส่วนบุญส่วนกุศลของเราต่างหาก
เพราะเขาทำบุญมาน้อย จึงต้องไปอยู่ในสภาพนั้น
ผีที่มีกำลังเข้มแข็งมาก จึงจะสามารถทำภาพให้เราเห็นและเสียงให้เราได้ยิน
กำลังอ่อนลงมา ก็จะสร้างได้แต่ภาพ
อ่อนลงมาอีก ก็ทำได้แต่เสียง
กำลังอ่อนมาก ๆ ก็จะสร้างกลิ่นให้เรารู้สึกได้ทางจมูกแทน

ภาพที่เขาสร้างมานั้น ที่น่าเกลียดน่ากลัวตามความคิดของเรา นั่นคือความพยายามที่สูงที่สุดที่เขาทำได้แล้วครับ
จริง ๆ เขาอยากจะออกมาสวยกว่านั้น เราจะได้ไม่ตกใจกลัวกัน
แต่บุญเขามันไม่พออะ
ที่เขาอยากจะติดต่อเรา ก็เพราะเขาอยากให้เราอุทิศบุญให้เขาบ้าง เท่านั้นเอง

ผีส่วนน้อยมาก ที่มีกำลังจิตสูง
ผีเหล่านี้จึงจะสามารถบันดาลให้เกิดสิ่งต่าง ๆ ได้
แต่ขอบอกว่า น้อยจริง ๆ ครับที่ทำแบบนี้ได้
และถ้าเขาทำให้เราเดือดร้อนได้ ก็เป็นเพราะว่าเราเคยเบียดเบียนเขามาก่อน

ถ้าไม่เคยมีอกุศลกรรมเกี่่ยวเนื่องกันมาก่อน เขาก็คงไม่อยากยุ่งกับเราหรอกครับ นอกจากจะมาขอส่วนบุญ
เพราะในสภาพของเขา เขาก็ทรมานจะแย่อยู่แล้ว

ฉะนั้น ถ้าใครเจอผี หรือรู้สึกว่าผีมา
ก็อุทิศส่วนกุศลให้เขาไปเลยครับ
หากคำบาลียากไป ก็เอาภาษาไทยนี่หละครับ
"ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำมาดีแล้ว จะพึงให้ประโยชน์และความสุขแก่ข้าพเจ้าเพียงใด
ขอท่านทั้งหลายที่วนเวียนสิงสถิตอยู่ในสถานที่แห่งนี้ ได้โปรดมาโมทนาได้ผลบุญนี้
ขอพึงได้รับประโยชน์และความสุขเข่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด"

ไม่ต้องจำคำเป๊ะ ๆ หรอกครับ
เอาให้ได้ใจความประมาณนี้
จะนึกเป็นภาษาไทย ภาษาเมือง ภาษาอีสาน ก็ได้ครับ
สำคัญที่ว่าใจเราต้องการจะให้เขามีความสุขหรือเปล่า
ทุกอย่างสำคัญที่ใจและเจตนาครับ

สุดท้ายนี้ คนที่ไม่เคยคิดจะเบียดเบียนใคร
เขาก็ไม่ต้องกลัวใครเช่นกัน
เพราะเขามั่นใจว่า จะไม่มีใครมาคิดเบียดเบียนเขาแน่นอน

Lostman133

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008, 22:32:12 »

กลัวสิครับ กลัวมากด้วย

cmman573

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2008, 22:35:03 »

ไม่กลัวน้อยเลยครับ กลัวมากๆๆๆ

oomaim

• แอบจิต
  • **
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 11:37:08 »

eta20 eta20 ใครบ้างไม่กลัว.... ghjk ghjk
Post by Speed Boom Origin SBO