-->

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้รายละเอียดพระทางเหนือที่นิยมบูชากันน่ะครับ  (อ่าน 4527 ครั้ง)

Metaligus

• บุคคลทั่วไป

รบกวนด้วยครับ

mommamman

พระลอด ลำพูน ไงครับ สุดๆ แล้ว

เหรียญหลวงปู่แหวน เหรียญครูบาศรีวิชัย

j007

^
^
^
ป๋า ที่บอกหน่ะ หายากมาก ปลอมเยอะ ราคาโคตรแพง
 ljhgf

ilovesupreme

ไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องเลยครับ เคยโดนน้าด่ายับครั้งนึง
ยืมรถไปขับ พอกลับมาจอดไว้ลืมล็อค ดีที่พระเครื่องในรถไม่หาย
เพราะมูลค่าเรือนแสนทั้งนั้น
 ghjk

Metaligus

^
^
^
ป๋า ที่บอกหน่ะ หายากมาก ปลอมเยอะ ราคาโคตรแพง
 ljhgf

ผมก็ว่างั้นแหละครับ คือขอแบบราคาที่นักศึกษาพอบูชาได้ละกันครับ ซักหลักพันพอน่ะครับ

jaydai

แนะนำนะครับ
ลองไปหา ครูบา แวไปนมัสการท่าน แล้วหาบูชาเลย ไม่แพงอย่างที่คิด

พระดี ไม่จำเปงต้องราคาแพง พระดังปลอมก็เยอะ พุทธคุณอยู่ที่ใจ หากทำความดีแล้วพระย่อมคุ้มครอง

ilovesupreme

แนะนำนะครับ
ลองไปหา ครูบา แวไปนมัสการท่าน แล้วหาบูชาเลย ไม่แพงอย่างที่คิด

พระดี ไม่จำเปงต้องราคาแพง พระดังปลอมก็เยอะ พุทธคุณอยู่ที่ใจ หากทำความดีแล้วพระย่อมคุ้มครอง
เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้ผมก็ไม่ห้อยพระครับ แต่อาศัยว่าสวดมนต์ก่อนนอนจนเป็นนิสัยครับ

jiggolord

แนะนำนะครับ

ครูบาแว คือใครอ่ะ งง
หรือว่า อีตา where  /jhtdc

hovnan

พระอยู่มราใจดีทุกองคฺอ่า ;kljj

jommarn

ถ้าเข้ากับเวปเราต้อง พระงั่ง เลยครับ  jljhl jljhl

prof.big

Re: อยากรู้รายละเอียดพระทางเหนือที่นิยมบ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 17:55:51 »

พระรอด วัดพระสิงห์ ปี 2496 ครับ ราคาไม่แรงมาก มีหลายพิมพ์ ที่เด่นๆก็พิมพ์หูขีดครับ

ราคา ประมาณ หลักพัน - หลักหมื่น  ประสบการณ์เพียบ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2010, 17:58:13 โดย prof.big »

jaydai

ขออภัย เขียนผิดครับ(มิใช่ ตาแว ของเราครับ) แก้ไขหล่ะ..... ljhgf

แนะนำนะครับ
ลองไปหาครูบา แล้วแวะไปนมัสการท่าน แล้วหาบูชาเลย ไม่แพงอย่างที่คิด

ครูบาแว คือใครอ่ะ งง
หรือว่า อีตา where  /jhtdc

3p

^
^
^
 ljhgf

ผมก็ว่างั้นแหละครับ คือขอแบบราคาที่นักศึกษาพอบูชาได้ละกันครับ ซักหลักพันพอน่ะครับ
ต้องถามก่อนว่าชอบ พระประเภทไหน เนื้อผง หรือโลหะ หรือเป็นประเภทเหรียญ
ถ้าเนื้อผง ก็อาจเป็นพระ ครูบาจันต๊ะ กองแก้ว อินตา อินถา ประมาณนี้
ส่วนพวกเหรียญ ของหลวงปู่แหวน หลวงปู่สิม ครูบาอิน ครูบาสม ก็มีให้เลือกเยอะ
หรือจะเลือกเป็น ครูบาศรีวิชัย รุ่นที่ไม่แพงมาก เช่นปี 17 36 37 หรือปีที่แล้วก็มีสร้าง(กำลังดันราคากัน)**ปี17 ระวังเก๊ด้วยเฉียบนะ
 ;khhg

Varanus salvator

เกจิอีกองค์ที่คนไม่ค่อยรู้จัก แต่ว่าเซียนพระนิยมกันมากครับก็คือ ครูบาผาผ่า รุ่นหนึ่งครับ

ครูบาท่าน อยู่ในช่วงรุ่น ๆ เดียวกับครูบาศรีวิชัย ชื่อเสียงเลยอาจจะถูกกลบไปเพราะส่วนมากคนจะรู้จักครูบาศรีวิชัยมากกว่า

แต่ครั้งหนึ่งครูบาศรีวิชัยถึงกับเอ่ยปากว่า  ชาวแม่ฮ่องสอน แม่สะเรียงไม่จำเป็นต้องเดินทางมาทำบุญขอศีลกับท่านก็ได้ มีอะไรให้ไปหา "ตุ๊น้อง"

ที่วัดดอยล้อม เมืองยวม ก็ได้เพราะท่านมีบุญบารมีแก่กล้าทุกอย่างเหมือนกัน เพียงแต่ "ตุ๊น้อง" ไม่ชอบแสดงตนเท่านั้น

และ "ตุ๊น้อง" ที่ครูบาศรีวิชัยกล่าวถึงก็คือ "ครูบาผาผ่า" นั่นเองครับ

ลองอ่านประวัติของท่านได้ที่นี่ครับ http://www.oknation.net/blog/print.php?id=150456

Metaligus

ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

num18

"ครูบาน้อย"เจ้าอาวาสวัดพยากดอนแก้วฯ  เลยครับตอนนี้ไม่แพง รุ่นที่มีราคาหลักพัน - หมื่นตอนนี้เหลือหลักร้อยแล้วครับ  เหมาะแก่การหาบูชา  ดังกำลังเป็นข่าว 

พระรอดวัดพระสิงห์   เป็นหนึ่งครับถ้าราคา +  พุทธคุณ

พระรอดวัดมหาวัน เป็นหนึ่งเรื่องราคา ของแท้ + เก่าจริงๆ   ของใหม่พอจะบูชาได้ไม่แพง

เหรียญหลวงปู่แหวน  แหวนของหลวงปู่แหวนหาดีๆ สภาพสวยๆ ยังพอมีหลักร้อย  -หมื่น ถ้านิยมก็เป็นแสน

เหรียญครูบา ใหม่ๆ เยอะแยะครับ ของเก่าๆราคาแพงปลอมเยอะ  ปลอมบางเหรียญระดับขั้นเทพ เซียนน้ำตาตกในก็ยังมี

ส่วนผมเล่นพระใหม่ๆ  เล่นไปเรื่อย เล่นที่คนไม่เล่น กล่าวคือ .. สไตล์ผมนะ  ไปวัดไหนก็ได้ มีชื่อในจังหวัดหรือเป็นวัดหมู่บ้าน พระที่ผมมีส่วนมากจะมาจากจุดประสงค์ในการสร้าง ขอแค่บอกว่าเอาเงินไปเปลี่ยนหลังคาอุโบสถ หรือหลังคากุฏิ ทำกุฏิวงฆ์ ซ์อข้าวของให้สามเณรภาคฟดูร้อน  ซ์อที่ดินวัด เปลี่ยนผ้าห่มพระประธาน ไม่ว่าเครื่องราง ของขลังหรือพระเครื่อง หลักร้อย ผมฟาดเรียบ วัดหล่ะหนึ่งองค์ หรือสององค์ สามองค์  พระกริ่งมั่ง เหรียญมั่ง พระผง มั่ง เนื้อดินมั่ง    คิดซะว่าสาธุช่วยกันทำบุญ  ให้บรรลุตามวัตถุประสงค์ส่วนของที่ได้มานั้น เป็นของที่ระลึกงานบุญนั้น เวลาเราแขวนหรือเราได้เจอเอาก็จะรู้สึกอิ่มใจว่า อ่อ องค์นี้ได้มาจากเราไปถวายปัจจัยส่วนนึงช่วยกันซ์อที่ดินวัด เปลี่ยนหลังคาวัด  ถ้าคิดว่าเป็นของขลังมันก็ขลัง  เพราะเราไปทำบุญแล้วได้มา  ถ้าจิตเราเป็นกุศล พุทธคุณก็จะตามมา คิดดียังไงก็ต้องได้ดี

OT_ONE

ขุนแผนครูบาจันต๊ะวัดหนองช้างคืน   จังหวัดลำพูน ครับ  โดยเฉพาะรุ่นแรก หายากมากตอนนี้

golfmanu00

อย่าลืมครูบาอินสมอีกรูปครับ  ส่วนตัวห้อยพระรอดพระสิงห์พิมกลาง  ราคาไม่แพง แต่แรงเรื่อยๆนะขอบอก  เก่าทีเดียว

iknowasia

search google " pralanna "

noikasu

ผมมีหลวงปู่แหวนรุ่นอนามัยครับ...มะรู้ราคาเท่าไร dsgjsd

p_nuin

ผมมีหลวงปู่แหวนรุ่นอนามัยครับ...มะรู้ราคาเท่าไร dsgjsd
น่าจะหลักร้อยต้นๆครับ

lpman

หลวงปู่แหวน หลายรุ่นมากๆ ไม่รู้รุ่นไหนดังมั่ง

masterseed

กลองสะท้อน ครูบาธร วัดหนองแขม ตอนนี้รุ่นสองจะออกให้บูชาวันที่ 3 มิย นี้ ส่วนรุ่นแรกหมดไปนานแล้ว ประสบการณ์เพียบผมเองกะว่าจะไปเอาเลยวันที่ 3 นี้

OT_ONE

ครูบาจันต๊ะ วัดหนองช้างคืน  ลำพูน   ยิ่งขุนแผนรุ่นแรก และ เหรียญเจ้าแม่จามเทวี หายากมาก

stardust

อย่าลืม "พระคง" ที่สร้างในในใกล้เคียงกันกับ "พระรอด" ด้วยนะครับ เป็นพระลำพูนเหมือนกัน ราคาที่เคยคุยกับเซียนท่านหนึ่งก็ 5 หลักขึ้นไปหละครับ

piyatracker

jljhl จะใช้ด้านไหนนะครับ เจ้าชู้ ก็ครูบาจันต๊ะ นะครับ ขุนแผ่นอันดับ ห้าของไทยนะ ราคา จับต้องได้ รุ่น สองจะแรงนะครับ มีผงพรายหลวงปู่ทิม หรอขุนช้างรุ่นหนึ่งของท่าน จะได้มีเงิน พา น้อง ๆ ไปทานข้ามต้มกันนะ  ผมติดตัวตลอดนะครับ มีไรสอบถามนะครับ

puipui24

ขอแนะนำ ครูบาดวงดี ไม่บรรยายนะครับแต่หาเก็บไว้ได้ครับ พระใหม่ ตอนนี้ราคายังไม่แรงเหมือนแต่ก่อน แนะนำครับวัตถุประสงค์ชัดเจน

oz killer

jljhl จะใช้ด้านไหนนะครับ เจ้าชู้ ก็ครูบาจันต๊ะ นะครับ ขุนแผ่นอันดับ ห้าของไทยนะ ราคา จับต้องได้ รุ่น สองจะแรงนะครับ มีผงพรายหลวงปู่ทิม หรอขุนช้างรุ่นหนึ่งของท่าน จะได้มีเงิน พา น้อง ๆ ไปทานข้ามต้มกันนะ  ผมติดตัวตลอดนะครับ มีไรสอบถามนะครับ
ผงพรายหลวงปู่ทิมเป็นการต่อผงมานะครับ (แต่ก็ดีเช่นกัน) เขาว่ากันของครูบาจันต๊ะ ท่านก็แรง
มีประสบการณ์มาก

testc01

แล้วแต่ว่าเรานับถือเจ้าของเหรียญมากกว่าครับ  ลองศึกษาพระปะวัติของท่าน ถ้าเราเลื่อมใสก็คล้อยองค์นั้นครับ   ส่วนผมนั้นพระที่มี
  1. หลวงพ่อเกษมเขมโก ลำปางครับ
  2.พระรอด วักพระสิงห์เชียงใหม่ 2497   ใช้แทนพระรอดวัดมหาวันได้พิธีใหญ่มาก ตำกว่าปี 2500 มี 11 พิมพ์  แกจิทั่วประเทศมาปลุกเศก ราคา 1000+ เท่านั้น
  3.นอกนั้นเป็นพระเหรียญ  เช่น ครูบาผาผ่า แม่ฮ่องสอน ,ครูบาชุ่มวัดวังมุย ลำพูน