-->

ผู้เขียน หัวข้อ: roonaldo กับการบ้านละครเวที  (อ่าน 1166 ครั้ง)

roonaldo

• บุคคลทั่วไป
roonaldo กับการบ้านละครเวที
« เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 09:50:08 »

อิอิ ไม่รู้มีใครชอบละครเวทีไหม ปแตผมมีมุมที่หลายคนอาจไม่เชื่อว่าผมนั้นคลั่ง ละครเวทีมากๆๆๆ

ผมว่ามันเป็นศาสตร์ที่ไม่มีวันจบ ใหม่ สด เสมอ ละครเวที 1000 รอบไม่มีรอบไหนเหมือนกันแน่นอนน

มันจะมีความเป็นสดที่เล่นกีทีก็ไม่เหมือนเดิม ผละมันเป็นความสดที่หนัง เพลง ทีวี ซีรียส์ ทำไม่ได้ครับบ

อิอิ  เพราะตอนเรียน ทำตัวจบ เอก ก้อทำละครเพลงนี่ละ อิอิ

อะ 5 ละครเวทีที่ดีที่สุดท่าที่ผมดูมาในชีวิต เลือกยากมาก จาก 100 กว่าเรื่องเหลือ 5 อรหันต์ครับ

1.chicago ----เนื้อเรื่องของสองสาวที่ชะตาชีวิตทำให้เธอไปอยู่ในคุกเพราะความชั่วของชายที่ตนรัก และการชิงไหวชิงพริบที่สุดยอดของทนายหนุ่ม

2.the little shop of horror ---เรื่องราวของต้นไม้กินคนที่ตกลงมาบนโลก เริ่มรแรกมันให้ความบันเทิงแต่พอมันโตขึ้น ความยองก้อมาเยี่ยมเยือน

3. king arthur --- เรื่องราวของกษัตริใจสิงห์ผู้ไม่เคยพ่ายแพ้

4.west side story---โรมีโอ และ จูเลียตเวอร์ขั่น 80

5.mounlanlouge---เรื่องราวจากกรุงปารีส ฝรั่งเศษของนางเต้นที่หัวใจเกิน 100

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 13:27:38 โดย roonaldo »

cmuPuza

Re: roonaldoชวนมาแบ่งปันละครเวทีกันบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 10:11:34 »

dsgjsd

ละครเวทีก็ชอบ แต่ไม่มีโอกาสได้ดูสักเท่าไร
เพราะความสดของละครมันอยู่ไม่ได้นาน ขนาดละครวิจิต หรือขยับปีก ยังไม่ได้ดูเลย
ถ้าเป้นละครเวที ที่บรรทึกแผ่นแล้ว โดยส่วนตัว ไม่ถือว่าเป้นละครเวทีแล้วอะค่ะ คิดว่ามันคือหนังเรื่องหนึ่ง
พลังการแสดง หรือความสดของมัน จะลดเหลือเป้นแค่ละครธรรมดา
(อันนี้อ.ดราม่ากรอกหูบ่อยๆ)  ถ้ามีเงินเยอะๆ มีเวลา จะไปดูมันทุกเรื่องเหมือนกัน

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับการแนะนำค่า

roonaldo

Re: roonaldoชวนมาแบ่งปันละครเวทีกันบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 13:21:45 »

คนที่ดูละครเวทีผ่าน DVD คือการกินเค้กที่ไม่ได้แต่งหน้าอะไรเลย

ผมไม่ดูคนนึง  ตอนอยู่ NYC ถ้าผมไม่ดูละครเวที มี SLK ขับได้แน่นอนน

roonaldo

Re: roonaldo กับการบ้านละครเวที
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 13:28:49 »

ของไทยชอบที่สุดก้อ

ทวิภพ the musical

cmuPuza

Re: roonaldo กับการบ้านละครเวที
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 13:38:28 »

คนที่ดูละครเวทีผ่าน DVD คือการกินเค้กที่ไม่ได้แต่งหน้าอะไรเลย

ผมไม่ดูคนนึง  ตอนอยู่ NYC ถ้าผมไม่ดูละครเวที มี SLK ขับได้แน่นอนน

dgd ชอบกินเค้กที่ยังไม่แต่งหน้าอะ หน้าเค้กมันอ้วน อิอิ

มีโอกาศจะไป NYเหมือนกัน คราวที่แล้วตัดใจขับรถลงใต้ไปฟรอริด้า เลยไม่มีตังบินไปNY คราวหน้าจะขึ้นเหนือบ้าง  gsdgdgs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2011, 13:40:15 โดย cmuPuza »

Phate

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 21:37:00 »

สมัยมอปลาย ชอบดูมากๆ ครับ ละครเวทีเนี้ย
ดูแล้วมันได้อารมณ์กว่าจอเยอะ

แต่ตอนนั้น โดนที่บ้านด่าว่าใช้เงินเปลือง และหายหัวกลางคืน กับละครเวที ดูหนัง และคอนเสิร์ต (หมายถึงพวกคอนเสิร์ตที่จัดที่โรงละคร กาดสวนแก้วน่ะนะ วงดุริยางค์อะไรอย่างเงี้ย) เลยโดนสั่งห้ามดูละครเวที + หนังโรง + คอนเสิร์ต
ตั้งแต่นั้นมาก็ ไม่ได้ดูอีกเลย  ความชอบมันเลยถุกกลบอะ  zad

ถ้าได้ดูใหม่อีกสักเรื่องอาจติดใหม่ก็ได้

chichiwaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 22:55:27 »

ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยดูนะครับ แต่ช่วงที่แม่นาคเดอะมิวสิคคอลโปรโมทอยู่ ทำไมเกิดอยากดูก็ไม่รู้
ถ้ามีโอกาสอยากจะหาเวลาไปดูจริงๆจังๆสักเรื่องเหมือนกันครับ

Makettingmanager

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2011, 07:41:10 »

เกิดมายังมะเคยดูเลยอยากมีโอกาสได้ดูซักครั้งหนึ่งในชีวิตว่ามันเป็นอย่างไรเคยเห็นตัวอย่างในทีวีอย่างเดียว