-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ปากเหม็น...ทำไงดี!!!  (อ่าน 3229 ครั้ง)

don

• บุคคลทั่วไป
ปากเหม็น...ทำไงดี!!!
« เมื่อ: 22 เมษายน 2008, 20:43:56 »

คงไม่มีใครคนไหนชอบหรอกนะ หากคุณเข้ามาคุยพร้อมกลิ่นปากที่แสนจะสุดทน โดยเฉพาะกับแฟนสาวหรือสาวคนใหม่ที่คุณกำลังจีบอยู่ คุณสังเกตเธอหรือเปล่าว่าเธอหันหน้าหนีคุณอยู่บ่อยๆขณะที่คุณพูดหรือเปล่า คุณอาจจะคิดว่าเป็นเพราะกลิ่นน้ำหอมของคุณที่เธอไม่ชอบหรือไม่ว่าจะกับใครเขามักจะเบือนหน้าหนีคุณเสมอไม่เว้นแต่คนในครอบครัวของคุณ

นานแค่ไหนแล้วที่คุณไม่ได้เชคกลิ่นลมหายใจของคุณเลย บางคนถึงกับรู้สึกแย่กับกลิ่นปากของตัวเอง คราวนี้แหละที่คุณจะได้มีโอกาสกำจัดมันสักที และหลังจากนี้คุณจะไม่ใช่คนที่คนอื่นเบือนหน้าหนีอีกแล้ว

วิธีทำให้ลมหายใจสดชื่นอยู่เสมอ
พบหมอฟัน
ถ้าตอนนี้คุณกำลังมีกลิ่นปากล่ะก็ ไปหาหมอฟันเถอะค่ะ เพื่อที่คุณหมอจะได้หาสาเหตุของการเกิดกลิ่นปากให้คุณได้ กลิ่นปากมีสาเหตุหลักๆมาจากเชื้อแบคทีเรียในปาก ดังนั้นการไปพบหมอฟันเป็นประจำปีละสองหนเพื่อทำความสะอาดช่องปากและเชคสุขภาพปากของคุณเพื่อกลิ่นปากที่สดชื่น

แปรงฟัน
ยิ่งคุณแปรงฟันความสะอาดในช่องปากของคุณก็จะยิ่งดีรวมไปถึงกลิ่นปากด้วย แปรงฟันอย่างน้อยสองครั้งต่อวัน (ก่อนนอนและในตอนเช้า) เพื่อขจัดเศษอาหารที่อาจจะติดอยู่ในซอกฟัน หรือคุณอาจจะติดแปรงสีฟันและยาสีฟันไว้ที่ทำงานของคุณด้วยก็ได้ เผื่อว่ามื้อเที่ยงคุณอาหารที่มีกลิ่นรุนแรงจำพวกกระเทียมหรืออะไรก็ตามที่จะมีกลิ่นตามมา

แปรงลิ้น
ฟังดูแปลกๆใช่มั้ยล่ะคะแต่คุณอาจจะไม่เชื่อก็ได้ว่ามีแบคทีเรียและสิ่งสกปรกต่างๆบนลิ้นของคุณมากมายสักแค่ไหน (โดยเฉพาะลิ้นส่วนหลัง) ดังนั้นอย่าลืมที่จะแปรงลิ้นคุณเบาๆในเวลาที่คุณแปรงฟันด้วยนะคะ

ไหมขัดฟัน
เราเคยรู้ถึงความสำคัญของการใช้ไหมขัดฟันกันแต่ส่วนมากจะละเลยที่จะดูแลเหงือกโดยการไม่ใช้ซะเลย กลิ่นปากที่เหม็นนั้นก็มีส่วนมาจากที่เศษอาหารติดอยู่ระหว่างฟันและเหงือกของคุณ ดังนั้นใช้เถอะค่ะ

บ้วนปาก
ถ้าหากตื่นขึ้นมาในตอนเช้าแล้วเรามีกลิ่นปาก ไม่ต้องกังวลไปหรอกค่ะ ถึงอย่างไรผู้หญิงคงจะไม่อยากจูบในตอนเช้าก่อนแปรงฟันหรอก หลังแปรงฟันหรือหลังมื้ออาหารคุณอาจจะบ้วนปากเป็นประจำทุกวันเพื่อปกป้องฟันและทำให้ลมหายใจสดชื่นอีกด้วย

หัดพกหมากฝรั่งกลิ่นมิ้นท์
ถ้าคุณไม่สามารถหลีกเลี่ยงบางสถานะการเพื่อจะไปบ้วนปากได้ หรือเป็นเหตุการณ์เฉพาะหน้า สิ่งที่จะช่วยคุณได้ก็คือหมากฝรั่งกลิ่นมิ้นท์ รับรองได้ว่าผู้หญิงจะยอมให้คุณเข้าใกล้มากยิ่งขึ้นหากคุณมีลมหายใจที่สดชื่น หรือเดี๋ยวนี้มีลิสเตอร์รีนชนิดแผ่นแล้ว ลองซื้อมาใช้เผื่อฉุกเฉินสิคะ

ผักชีฝรั่ง
ผักชีฝรั่งเป็นส่วนผสมในอาหารที่ช่วยให้มีกลิ่นปากดีขึ้น ดังนั้นถ้าคุณทานขนมปังกระเทียมหรือพาสต้า พยายามหาผักชีฝรั่งเพื่อมากลบกลิ่น โดยมากหากเป็นตามร้านอาหารมักจะโรยผักชีฝรั่งอยู่แล้ว ก็เอามาเคี้ยวได้ค่ะหลังจากทานอาหารเสร็จ

เลี่ยงการสูบบุหรี่ การดื่มกาแฟและแอลกอฮอล์
คุณสามารถแก้ปัญหานี้ได้จากต้นเหตุของมันและหลีกเลี่ยงอาหารบางจำพวก เช่น กระเทียม พิซซ่า หอมหัวใหญ่ หรืออาหารรสจัดต่างๆในวันที่คุณจะออกเดต ลดปริมาณการดื่มแอลกอฮอล์และกาแฟ สูบบุหรี่ให้น้อยลง หรืองดไปเลย ผู้หญิงส่วนใหญ่ไม่ชอบที่จะเดตกับผู้ชายที่มีกลิ่นตัวเป็นกลิ่นบุหรี่และโดยเฉพาะหากคุณสูบบุหรี่มาเป็นเวลานาน กลิ่นปากคุณจะเป็นกลิ่นเหม็นเน่า ผู้หญิงทนไม่ได้ค่ะ

หายใจทางจมูก
อีกสาเหตุหนึ่งของกลิ่นปากคือการที่น้ำลายไม่ได้หมุนเวียน หรือปากแห้ง ดังนั้นพยายามหายใจทางจมูกเพื่อป้องกันไม่ให้ปากคุณแห้งและยังทำให้ปากแตกได้ง่ายๆอีกด้วย

ลองตรวจดู
ถ้าคุณไม่อยากจะอายขณะที่เดินไปเดินมาด้วยกลิ่นปากที่เหม็น ลองให้คนใกล้ชิดของคุณทดสอบดู เช่นคนในครอบครัวหรือเพื่อน ให้คุณลองพูดใกล้ๆและถามพวกเค้าว่ากลิ่นปากคุณโอเคหรือเปล่า

พบแพทย์
นอกจากการที่คุณต้องพบหมอฟันแล้ว คุณอาจจะพบแพทย์ด้วยเพระกลิ่นปากสามารถเกิดได้จากความเจ็บป่วย ความเครียด ปัญหาจากกระเพาะอาหาร ระบบหมุนเวียนของเหลวไม่ดี หรืออาจจะจากสาเหตุอื่นๆ ดังนั้นถ้าคุณมีกลิ่นปากที่เหม็นแล้วล่ะก็ ปรึกษาแพทย์เพื่อจะได้หาสาเหตุกันค่ะ

stock77

Re: ปากเหม็น...ทำไงดี!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 12:25:43 »

ขอบคุณมาก

tikem

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 14:50:35 »

ขอบคุณครับ

sama9956

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2008, 20:35:02 »

ขอบคุณมากๆ ครับ... fdgdf
จะปฏิบัติ อย่างเคร่งครัด.... dsgjsd

Torres

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2008, 21:16:08 »

ช่วงก่อนตื่นนอนมารู้สึกว่ามีกลิ่นปากผิดปกติ ...
ทั้งที่ผมก็เป้นคนใส่ใจเรื่องสุขลักษณะภายในช่องปากพอสมควร ...
ที่สำคัญจำได้ว่าเมื่อก่อนมันไม่ขนาดนี้ ...

พอไปหาหมอฟันพบว่าฟันกรามแตกน่ะครับ ...
ช่วงนั้นจะรู้สึกว่าเสียวฟันเวลาทานของร้อนหรือเย็น ...
พอถอนซี่นี้ออกปุ๊บรู้สึกว่าดีขึ้นเยอะเลย ...

jeerasak wilaipun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2008, 02:49:23 »

ได้ความรู้ดีมาก

avbnnn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 23:58:14 »

ขอบคุณครับ

digitalopen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008, 15:31:34 »

ขอบคุณครับ

DK3978

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 02:34:37 »

ขอบคุงคับ
ส่วนผมไปหาหมอมาหมอบอกให้ไปผ่าหมาเน่าออกจากปากอ่ะคับทำไงดี  ,mnnb :-X

adssurvey

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2008, 19:01:15 »

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับ ความรู้เพิ่มเติม.... นรี

jajakar

• แอบหื่น
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2011, 01:28:36 »

ขอบคุน คับ

Bangsaen Coyote

• โอมมะลึกตึ๊กตักเงินนักๆสาวหุม
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2011, 18:46:06 »

ผมก็เหม็นเหมือนกันอะ (เหม็นบุหรี่เหม็นเหล้า) zad
ร้านบางแสน
301 ถ.เจริญราษฎร์ ต.วัดเกตุ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-306172

birth555

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 17:04:41 »

ขอบตุนคับ