-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเป็นธรรมกับคำว่าคาราโอเกะด้วยค่ะ  (อ่าน 5583 ครั้ง)

shin yu ke

• บุคคลทั่วไป

ขอกล่าวถึงตำนานคาราโอเกะ...เชียงใหม่   เมื่อปีพ.ศ  2527  ได้มีโอกาสได้รู้จักคาราโอเกะแห่งแรกของเชียงใหม่  โดยฐานะเป็นหลานสะใภ้ของเจ้าของร้าน "ร้านชื่อบูลสกายค๊อกเทลเล้า"  ซึ่งสามีเป็นคนเปิดเทป (แต่ญี่ปุ่นเขาแรกแทรคมีลักษณะเป็นคล้ายเทปวีดีโอแต่ม้วนเล็กกว่าครึ่งหนึ่ง)ตามที่รู้จักก็มีที่เดียว  การร้องนั่งร้องที่โต๊ะซึ่งเพลงจะมีแต่เสียงไม่มีภาพ   ก็ฟังจังหวะเพลงแล้วเปิดสมุดเพลงที่มีภาษาญี่ปุ่นและภาษาไทยอยู่ด้วยกัน ร้องตามดนตรีนั้นไป..    คนไทยอย่างเราก็สามารถร้องเพลงญี่ปุ่นได้ และเมื่อปี พ.ศ 2528  ก็มีเปิดเพิ่ม  อีกแห่ง  ชื่อ "เซเว่นสตาร์คาราโอเกะ" และ  "โน๊ะโยรุ" เพิ่มเริ่มเป็นคาราโอเกะ  สมัยก่อนคนไทยเราเที่ยวแต่เป็นผู้ฟัง  เพราะส่วนใหญ่ลูกค้าจะเป็นคนญี่ปุ่น(ทัวร์เท่านั้น)  ไม่นานในปี พ.ศ  2529 ก็เปิดขื้นมาใหม่อีก ชื่อ "คาวาอิคาราโอเกะ" เป็นคาราโอเกะที่ดังมากคนไทยเริ่มเที่ยวมากขึ้นและรู้จักคาราโอเกะมากขึ้น  และปีนั้นเริ่มมีเพลงไทยเริ่มเข้ามาในรุปแบบแผ่นเลเซอร์ดิสขึ้นมา เริ่มมีรูปภาพ  ของบริษัทโรส  คนไทยเริ่มร้องเพลงและเริ่มใช้เวลาดึกขึ้น  ต่อมาก็เป็นคิวของ"ชินยูคาราโอเกะ"เปิดขึ้นมาเมื่อปี พ.ศ 2531 และ เริ่มต้นจดทะเบียนการค้าและขออนุญาตตั้งสถานบริการ 3(4)เมื่อปี พ.ศ 2532 ช่วงนั้นชินยูดังม๊ากมากชินยูเปิดได้ประมาณ  3-4 ปี  ก็เป็นเทนคาราโอเกะ อ้อลืมบอกไปว่า โอลิเวียเปิดเป็นแห่งที่ 5 แล้วถึงมาเป็นเทน  และจากนั้นก็เริ่มมีคาราโอเกะเปิดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆๆๆและมีคาราโอเกะเยอะมาก มาหลังๆจะไม่มีใบอนุญาต   และมักจะทำให้คาราโอเกะเสียระบบ  นี่คือเรื่องคร่าวๆของคาราโอเกะ   สำหรับ  "ชินยู"  ถือเป็นตำนานคาราโอเกะที่ยังคงอยู่  นานกว่า  21  ปีและยังให้บริการท่านด้วยความซื่อสัตย์ตลอดไป...
ขอการันตรีด้วยราคาที่ใช้มานาน  21 ปี  ช่วงเศษฐกิจที่ถดถอยอย่างนี้ยังมีโปรโมชั่นลดแลกแจกแถมให้ลูกค้าได้ใช้บริการอย่างเป็นธรรมอีกด้วย
จริงๆแล้วคาราโอเกะเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อยใจ  ไม่ว่าจะเป็นลูกค้าระดับใหน  ผู้หญิงผู้ชาย ก็สามารถใช้บริการได้ทั้งนั้น...
สำหรับคาราโอเกะที่เกิดขึ้นมาใหม่...หากินแบบเถื่อนๆ ตั้งราคาเกินควร มันเหมือนโจรปล้นชัดๆ เลิกเถอะค่ะมันไม่ยุติธรรมกับคาราโอเกะที่เขาทำมาหากินอย่างสุจริต มีข่าวโฉ่เมื่อไหร่  ก็กระทบคาราโอเกะอื่นไปด้วย  ก็ขอให้ลูกค้านักเที่ยวทุกท่านโปรดให้ความเป็นธรรมให้พวกเราด้วยค่ะ
ยังมีคาราโอเกะอีกหลายแห่งที่ให้ราคาอย่างยุติธรรม...

armimaru

Re: ขอความเป็นธรรมกับคำว่าคาราโอเกะด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 17:57:51 »

ถูกต้องครับ ถ้าไม่ดีจริงไม่อยู่ได้ 21ปีหรอก ตั้งแต่ผมยังไม่เกิดนะเนี้ย ;kljj

AZURA3232

Re: ขอความเป็นธรรมกับคำว่าคาราโอเกะด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 18:02:39 »

ช่วงประมาณ ปี 33 นั่น ซินยู ดัง มากๆ เลยครับ  ทุกวันนี้ ผมไปนั่งซินยู  ก็ยังนึกถึง ภาพเก่าๆได้(ตรงที่เป็นห้องสนุ้กฯปัจจุบัน)
แต่ก็อย่างว่า  ที่เที่ยว สมัยนั้น มันไม่มากและ หลากหลายอย่างทุกวันนี้  
ตอนนั้น เดะ ที่นั่งดริงค์  กะเรา  ก็รุ่นราว เดียว กะเรา  ...   แต่ ตอนนี้  เดะ ๆ รุ่น ลูก เรา ไป ซะแร้  mnb  พพำ  mnb

sodax

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 18:15:00 »

น่าเห็นใจ สำหรับเกะดีๆ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ สำหรับเกะดีๆ

kullaboot

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 18:26:12 »

จริงๆ สังคมคนเที่ยวกลางคืน ก็คงรู้อยู่แล้วว่าที่ไหน  เป็นยังไง  แต่ที่เป็นข่าวครึกโครมตอนนี้ มีแต่สังคมของคนไม่เที่ยวที่มองคาราโอเกะแบบเหมารวมไปหมดแหละครับ

man69

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 22:01:17 »

jhkll กลายเป็นกระทู้เช็คอายุไปซะแล้ว  ouiy

popcorn4202

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009, 22:59:08 »

jhkll กลายเป็นกระทู้เช็คอายุไปซะแล้ว  ouiy
ผมมาคุ้นตอนที่โอลิเวียนี่แหละ เปิดซะ 4-5 สาขาเลย uhbgv uhbgv

golfmanu00

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 02:17:28 »

ไม่เคยไปซักทีเกะๆๆไรเนีย l,l,

kainguang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 08:38:38 »

sgsdgas ร้านดีๆ ก็ขอให้รุ่งเรืองต่อไปเด้อคร้าบ
ไอ่ ประเภทฟันชาวบ้านหัวแตก ขอให้ อิ๊บอ๋าย!
เริ่มมีข่าวคราว ออกมาเยอะมั่งแล้ว ผู้เสียหายออกข่าว ออกสื่อ สรยุทธ์นั่งสัมภาษณ์
มันจะเงียบ หรือลดราคาลง กันมั่ง มั้ยเนีย

Boing 777-200 ER

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 16:30:59 »

ขอบคุงสำหรับประวัติเกะเชียงใหม่ก้าบ ยังไม่เคย แต่อยากลองอะ

Alone_Man

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 01:09:26 »

ชินหยู จงเจริญๆๆๆๆ

เนอะ Akiko เนอะ อิอิ

akiko

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2009, 01:37:24 »

หนูเกิดมาพร้อมกะคาราโอเกะเลยแหะ เที่ยวไหนก็ไม่สุขเท่าชินยูคะเหมือนร้องเพลงอยู่บ้านตัวเองเลย

chan_030

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 22:34:42 »

คาราโอเกะดีมีก็เยอะครับ ไม่ดีก็มีมากมาย แต่ที่ไหนดีก็ควรทำดี บริการลูกค้าให้ดีที่สุดต่อไปครับ แล้วปากต่อปากก็จะทำให้ลูกค้าเพิ่มจำนวนขึ้นตามมาครับ

nokkapoot

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009, 10:54:06 »

ร้านไม่ดีเราก็อย่าเข้า ร้านดีๆก็ยังมีครับพี่น้อง uhgv

nusorn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009, 16:24:49 »

hgjhg ขอให้กิจการดียิ่งๆขึ้นไปครับ

shin yu ke

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009, 23:06:28 »

ขอบคุณค่ะ..ที่ให้กำลังใจ     เดือนหน้าธันวาคม   ชินยูครบรอบปี  21 ขอเชิญมาร่วมฉลองร่วมกันนะคะ...!!

pittycat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009, 23:22:10 »

inlove  ของเขาดีจริงผมรับประกัน ฟันธงครับ แต่ใครจะฟันอย่างอื่นอันนี่ตัวใครตัวมันครับ uhbgv

mahahing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2009, 11:39:49 »

ร้านนี้ผมคิดว่า ราคาการคิดเขายุติธรรมดี ไม่มีการคิดมั่วๆ น่าเสียดายเด็กแจ่มๆ มีไม่เยอะ ไปดึกๆ ไม่เจอที่ตรงสเปคเท่าไรเลยครับ

shin yu ke

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2009, 02:30:34 »

จะพยามหาเด็กใหม่ๆและแจ่มๆมาเสริม  ให้เพียงพอนะคะ...

frompain

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 12:05:56 »

ผมเป็นคนรุ่นใหม่ น่ะครับ  ที่แรก ที่ ผม อยากร้องเพลง ผมนึกถึงซินยูเป็นที่แรก  ราคาก้อ ประทับใจ ไใ่โหดอะไรมาก นัก บริการก้อดี ครับ  ชอบๆๆ  mbvc mbvc

miyamoto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 กันยายน 2010, 00:09:37 »

ไปครั้งล่าสุดนี่ประมาณ 1 ปีที่แล้วคนยังเยอะอยู่เลย แต่ว่าร้านโทรมมาก ต้องปรับปรุงร้านใหม่ และ ต้องหาเด็กใหม่ๆมาบ้างครับ

alpha

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 กันยายน 2010, 16:26:40 »

ไปหลายทีล่ะ ไม่ค่อยได้ร้อง ล้วงอย่างเดียว

tanut12

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 00:45:58 »

ขอบคุณในความเป็นมืออาชึพครับ
ขอให้รุ่งเรื่องๆๆ ;khhg

tanut12

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 กันยายน 2010, 00:56:22 »

ขอบคูณครับ
ที่มีความรักในอาชีพและทำให้เรามีความสุขในการไปเที่ยวได้อย่างสบายใจ
ขอให้รุ่งเรื่องร่ำรวยๆ ;khhg

shin yu ke

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 กันยายน 2010, 18:49:03 »

ขอบคุณทุกข้อความที่ให้กำลังใจ   และคำอวยพร ;khhg ;khhg ;khhg   ขอบคุณ  คะ!!

mido

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 กันยายน 2010, 17:01:30 »

เคยไปซินหยูครับ ชอบๆๆ

The Golf

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 23:37:02 »

หมาขี้ 1 ตัวเหม็นไปถึงคนด้วย ทำให้คนติดกลิ่นเพราะหมามันขี้ใส่ จริงมั้ยครับ...

LAMOKKING99

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 00:48:09 »

ทำยังไงได้ยังงั้น ครับ แต่ว่า เกะ ดีๆๆมันก็ยังมีนะ เช่นราน เธอ