-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ฮือฮา! สหรัฐฯ อนุมัติยาตัวใหม่ รักษาเอดส์หาย  (อ่าน 2655 ครั้ง)

etatae333

• Administrator
  • เทพเจ้าราตรี
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +9/-0
    • cmxseed

ฮือฮา! สหรัฐฯ อนุมัติยาตัวใหม่ รักษาเอดส์หาย

เมื่อวันที่ 28 สิงหาคมที่ผ่านมา เว็บไซต์เทเลกราฟของอังกฤษ รายงานว่า สหรัฐฯ ได้อนุมัติยาเม็ดชนิดใหม่
สำหรับใช้รักษาผู้ป่วยติดเชื้อเอดส์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว หลังทดสอบกับผู้ป่วย พบว่าสามารถรักษาเอดส์ได้จริง

รายงานระบุว่า สำนักงานอาหารและยาสหรัฐฯ หรือ เอฟดีเอ ได้อนุมัติยาขนานใหม่ชื่อ สตริบิลด์ (Stribild)
ที่ผลิตโดยบริษัทไกลีด ไซเอนซ์ ในรัฐแคลิฟอร์เนียของสหรัฐฯ ในการรักษาผู้ป่วยโรคเอดส์ โดยยาสตริบิลด์นี้
เป็นการผสมกันระหว่างตัวยา 2 ชนิดที่ได้รับอนุมัติไปก่อนหน้านี้ บวกกับตัวยาใหม่อีก 2 ชนิด ซึ่งจากการทดลอง
ของผู้เชี่ยวชาญพบว่า ยาสตริบิลด์นั้นมีประสิทธิภาพในการรักษาผู้ป่วยเอดส์ได้ดีกว่าการใช้ยา 2 ขนานรวมกันเสียอีก

โดยในการทดสอบผู้ป่วยโรคเอดส์กว่า 1,400 ราย พบว่า ผู้ป่วย 9 ใน 10 มีเชื้อเอชไอวีลดลงจนตรวจไม่พบ
หลังจากทานยาสตริบิลด์วันละ 1 เม็ด เป็นเวลานาน 48 สัปดาห์

อย่างไรก็ดี ทางสำนักงานอาหารและยาแห่งสหรัฐฯ ได้เปิดเผยว่า จำเป็นจะต้องมีการศึกษาเกี่ยวกับผลข้างเคียง
ของยาสตริบิลด์เพิ่มเติม เพื่อให้ได้ข้อมูลว่า ยาตัวนี้มีความปลอดภัยต่อเด็กและสตรีหรือไม่ มีอันตรายต่อการทำงาน
ของอวัยวะใดภายในร่างกายหรือไม่ และไม่สามารถใช้ร่วมกับยาตัวใดบ้าง ขณะที่เบื้องต้นพบว่า ผู้ป่วยส่วนใหญ่
ที่ทานยานี้ มักจะมีอาการคลื่นไส้ และท้องร่วงด้วย

credit :: kapook.com
นวดกระปู๋ นวดกระปู๋เชียงใหม่ นวดกระษัย ไซด์ไลน์ Sideline นวดน้ำมัน นวดอโรมา นวดแผนโบราณ อาบอบนวด ออน การบ้าน เรื่องเสียว ลายแทง หนังโป๊ AV เชียงใหม่

pong

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
Re: ฮือฮา! สหรัฐฯ อนุมัติยาตัวใหม่ รักษาเอดส์หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 17:01:42 »

ขอบคุณสำหรับกระทู็ดีมีสาระครับ

civilpo

• เด็กหัดเสียว
  • **
Re: ฮือฮา! สหรัฐฯ อนุมัติยาตัวใหม่ รักษาเอดส์หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 21:16:46 »

เมื่อไหร่จะมาเมืองไทยเนี่ย

LayijiKung

• เด็กทะลึ่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 21:58:29 »

ถ้าได้ผลจริง ทีนี้ล่ะจัดสด เน้นๆ ไม่ต้องพกถุงกันเลยทีเดียว

pheebar

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 22:57:16 »

หวังว่าจะไม่เป็นแค่ข่าวลือ

prooozen

• คะแนนจิตพิสัย +0/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2012, 23:15:57 »

คงไม่ึงไทยง่ายๆแน่ eta07

bbgatoonjj

• X5 Club
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 08:44:20 »

แล้วมันรักษาได้จริง จริงเหรอครับ

nat2029

• คณะสำรวจ
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 09:45:21 »

นับว่าเป็น่าวดีมากๆเลย ถ้ามันรักษาได้จริงๆน่ะ  pongz

seedzer

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 16:34:27 »

ข่าวดีมากๆ

papaya_momo

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 กันยายน 2012, 21:23:20 »

น่าจะยังไม่ใช่ 100% หรอกคับ แต่ว่าคงจะทำให้เชื้อมันเหลือน้อยมากๆจนตรวจไม่พบเชื้อซะมากกว่า

kachen

• *
  • Country: th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 กันยายน 2012, 02:32:12 »

ตอนนี้ ที่ MIT กำลังวิจัยเรื่องยาที่มีโค๊ดเนมว่า Drago อยู่นะครับ เป็น Anti-virus ได้เกือบทุกชนิดครับ กำลังทดลองอยู่ กลไกของ มันจะไม่เหมือนยาต้านไวรัสทั่วไปครับ จะเป็นแบบตรวจจับให้ได้ว่าเซลล์ใดติดเชื้อ แล้วจะไปกระตุ้นให้เซลล์ที่ติดเชื้อตายไป อย่างรวดเร็วครับ ดังนั้น ไวรัสยังไม่ทันจะแบ่งตัว แต่เซลล์ตายไปก่อน ไวรัสก็จะตายไปด้วยครับ เพราะไม่ครบวงจรชีวิตของมัน หลักการนี้เลยสามารถใช้ฆ่าไวรัสได้เกือบทุกชนิดก็ว่าได้ครับ แล้วแก้เรื่องดื้อยาได้ด้วยเพราะไม่ได้ออกฤทธิ์ที่ตัวไวรัส แต่ออกฤทธิ์กับเซลล์ ถ้าการทดลองนี้สำเร็จจริงๆ จะเป็นการเปิดศตวรรษใหม่ของวงการแพทย์เลยครับ เหมือนครั้งที่ค้นพบยาปฏิชีวนะกันเลยทีเดียว ถ้าว่างๆผมจะเอาข้อมูลมาให้ดูละกันนะครับ
ปล. ยานี้เพิ่งทดลองในสัตว์นะครับ กว่าจะมาเป็นยาที่ใช้กับมนุษย์จริงๆอย่างน้อยก็ 10 ปีครับ ดังนั้นการป้องกันเป็นวิธีที่ดีที่สุดนะครับ รักจะเที่ยวก็ต้องรู้จักป้องกันนะครับบบบ pongz

ZENKI

• แอบจิต
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 20:24:14 »

ljhgf

ใจเย็นๆน่ะครับ ยาตัวนี้ เป็นเพียงแค่สูตรตัวยาผสมใหม่ ที่นำเอาตัวยาที่มีใช้อยู่มาทำผสมแล้วศึกษา

ผลที่ได้บอกว่าหายนั้น หายในที่นี้เป็นเพียง การไม่สามารถตรวจพบ การเพิ่มจำนวนเชื้อ ไม่ได้ทำให้เชื้อหมดไป

และที่ตรวจไม่พบมองได้คือ มีจำนวนเชื้อลดลงและมีการตาย การเพิ่มของเชื้อต่ำๆ แต่เครื่องมีขีดจำกัดของการตรวจพบ เอาเองอธิบายง่ายๆ แบบนี้น่ะครบ

ส่วนยาผสมดังกล่าว ขึ้นทะเบียนที่ FDA US แล้วครับ ในไทยเราทุกวันนี้ก็มียาสูตรผสมอยู่แล้ว เป็น GPO VIA ครับ

ทางที่ดี กันก่อนแก้   จะแก้ล่างแก้บน กะกันก่อนครับ 5555 ครับ

ปล. พาผมไปเที่ยวมั่งจิ
"นานๆ เสียวที กะดีกว่าไม่เอามาเสียว"

tookkatun

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กันยายน 2012, 19:25:04 »

ผมก็ไม่กล้าเสี่ยงอะครับ กลัวอยู่ดี

nuttikon

• V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 20:24:49 »

lowwww เอามาขายในเวปเลยครับพี่น้อง ใครไปก็พกติดมาด้วยนะ eta03

watcyo

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 15:23:58 »

;khhg ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ
"ข้าน้อยยังด้อยวิชา รอเวลาฝึกฝน"

CescBalo

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 22:35:56 »

กลัวจะเป็นแต่ข่าวลือหน่ะสิครับ

J.seeder

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 11:49:41 »

ถ้ามันเป็นจริง คงจะมันส์ ขึ้นเยอะ  eta04 eta20

dahlia

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 16:43:02 »

ข่าวดีเลยนะเนี่ย

lovely_pimnara

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2012, 22:51:04 »

ตอนนี้ ที่ MIT กำลังวิจัยเรื่องยาที่มีโค๊ดเนมว่า Drago อยู่นะครับ เป็น Anti-virus ได้เกือบทุกชนิดครับ กำลังทดลองอยู่ กลไกของ มันจะไม่เหมือนยาต้านไวรัสทั่วไปครับ จะเป็นแบบตรวจจับให้ได้ว่าเซลล์ใดติดเชื้อ แล้วจะไปกระตุ้นให้เซลล์ที่ติดเชื้อตายไป อย่างรวดเร็วครับ ดังนั้น ไวรัสยังไม่ทันจะแบ่งตัว แต่เซลล์ตายไปก่อน ไวรัสก็จะตายไปด้วยครับ เพราะไม่ครบวงจรชีวิตของมัน หลักการนี้เลยสามารถใช้ฆ่าไวรัสได้เกือบทุกชนิดก็ว่าได้ครับ แล้วแก้เรื่องดื้อยาได้ด้วยเพราะไม่ได้ออกฤทธิ์ที่ตัวไวรัส แต่ออกฤทธิ์กับเซลล์ ถ้าการทดลองนี้สำเร็จจริงๆ จะเป็นการเปิดศตวรรษใหม่ของวงการแพทย์เลยครับ เหมือนครั้งที่ค้นพบยาปฏิชีวนะกันเลยทีเดียว ถ้าว่างๆผมจะเอาข้อมูลมาให้ดูละกันนะครับ
ปล. ยานี้เพิ่งทดลองในสัตว์นะครับ กว่าจะมาเป็นยาที่ใช้กับมนุษย์จริงๆอย่างน้อยก็ 10 ปีครับ ดังนั้นการป้องกันเป็นวิธีที่ดีที่สุดนะครับ รักจะเที่ยวก็ต้องรู้จักป้องกันนะครับบบบ pongz

ล้ำยุคมากครับ  ข้อมูลสุดยอดเลย  ถ้าใช้ได้จริงเมื่อไหร่ แจ๋ว  pongz

Histeria_Boy

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 10:16:33 »

ถ้าได้ผลจริง ทีนี้ล่ะจัดสด เน้นๆ ไม่ต้องพกถุงกันเลยทีเดียว

พี่ท่านระวังจะเป็นกามโรคแทนนะครับ   แสบๆ คันๆ ทรมานสุดๆ  eta07

spirit

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 03:18:54 »

ถึงรักษาได้ก็ต้องระวังอยู่ดีครบ เพราะว่ าโรค อื่นๆมีอีกเยอะครับ