-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปว่าคุณเกิดวันไหนตามโหราศาสตร์ไทย  (อ่าน 1239 ครั้ง)

bbgatoonjj

• รอง Global Moderator
  • อาชาคะนองศึก
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +2/-1

หลายคนเคยเกิดคำถามกันไหมนะว่า จริง ๆ แล้วเราเกิดวันไหนนะ คงสงสัยกันบางนะครับว่า.....สรุปแล้วตนถือว่าเกิดวันไหน วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธ ยิ่งคนที่จะเป็นพุธกลางคืน หรือราหูนั้นยิ่งสับสนใหญ่ บางคนถึงขั้นคิดเข้าข้างตัวเองว่าหากเรื่องราวดีๆก็ยึดถือว่าตนเกิดพุธกลางคืน หรือหากเรื่องอะไรที่เป็นแง่ลบก็ถือว่าตนเป็นผู้เกิดวันพฤหัสบดีแทน (หลบเรื่องร้ายๆด้วยการคิดไปเอง) ซึ่งหากคนเชื่อเรื่องโชคลางก็จะถือว่าทำให้เสียโอกาสในการแก้ไขความโชคร้ายไป
          ผมเลยถือโอกาสที่วันนี้เป็นวันออกพรรษาพร้อมกับวันเป็งปุ้ดของลานนา ผมเลยมาไขข้อข้องใจให้ใครหลาย ๆ ทราบกันนะครับ ซึ่งข้อความต่อไปนี้ให้ทราบได้ว่าสามารถนำไปใช้อ้างอิงได้กับโหราศาสตร์ที่เกี่ยวข้องกับไทย หรือมีต้นกำเนิดที่ไทยนะครับ (ลานนา อยุทธยา สุโขทัย ละโว้ ฯลฯ)
          เนื่องจากสมัยก่อนย้อนไปในอดีตนับร้อยๆปีหรือพันปีก่อนนั้น ต้นกำเนิดของสถานที่แห่งนี้ยังไม่รู้จักเวลามาตราฐานสากล ดังนั้น ถูกต้องแล้วละครับที่จะบอกว่าคุณไม่ใช่ผู้เกิดวันอาทิตย์ครับ สมมติวันคุณเกิดวันอาทิตย์ เวลา04.00 น. ตามเวลามาตราฐานสากลของโลกที่ตั้งมาภายหลัง ในสมัยอดีตผู้เกิด ณ เวลาดังกล่าวจะถือว่าเป็นผู้เกิดวันเสาร์กลางคืน สาเหตุที่เป็นเช่นนี้ เนื่องจากในสมัยก่อนคนโบราณยึดวันใหม่จากสิ่งที่สามารถสังเกตได้ง่ายว่าเป็นสัญลักษณ์ของวันใหม่ นั้นคือ การขึ้นของดวงอาทิตย์ และในประเทศไทยเวลาโดยเฉลี่ยที่พระอาทิตย์ขึ้นคือเวลา 06.00น.โดยประมาณ
          สรุปว่าผู้เกิดวันอาทิตย์ตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันอาทิตย์ ตั้งแต่เวลา06.00น. - วันจันทร์เวลา05.59น.
                  ผู้เกิดวันจันทร์ตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันจันทร์ ตั้งแต่เวลา06.00น. - วันอังคารเวลา05.59น.
                  ผู้เกิดวันอังคารตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันอังคาร ตั้งแต่เวลา06.00น. - วันพุธเวลา05.59น.
                  ผู้เกิดวันพุธกลางวัน ตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันพุธ ตั้งแต่เวลา06.00น. - 17.59น.
                  ผู้เกิดวันพุธกลางคืน ตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันพุธ ตั้งแต่เวลา18.00น. - วันพฤหัสบดีเวลา05.59น.
                  ผู้เกิดวันพฤหัสบดีตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันพฤหัสบดี ตั้งแต่เวลา06.00น. - วันศุกร์เวลา05.59น.
                  ผู้เกิดวันศุกร์ตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันศุกร์ ตั้งแต่เวลา06.00น. - วันเสาร์เวลา05.59น.
             และผู้เกิดวันเสาร์ตามโหราศาสตร์ไทยคือผู้ที่เกิดวันเสาร์ ตั้งแต่เวลา06.00น. - วันอาทิตย์เวลา05.59น.

หวังว่าเนื้อหาในบทความนี้จะช่วยแก้ไขหรือคลายความสงสัยใจให้ใครหลายคนได้นะครับ สำหรับผู้ที่ชอบศึกษาหรืออ่านดวงตามหนังสือพิมพ์ต้องทราบก่อนว่าตำราของโหราจารย์ท่านนั้นเป็นแบบใดนะครับ แต่แนะนำว่าเวลาจะดูดวงควรบอกวันเดือนปีพร้อมเวลาเกิดจะดีกว่านะครับ

เขียนโดย bbgatoonjj

bbgatoonjj

• *
Re: สรุปว่าคุณเกิดวันไหนตามโหราศาสตร์ไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2014, 08:29:49 »

ง่ะเรื่องคนเกิดวันไหนไม่มีใครสนใจอ่านเลย หรือเค้ารู้กันหมดแล้วมีแต่ผู้เขียนที่นึกว่าคนไม่รู้แน่เลย

bbgatoonjj

• *
Re: สรุปว่าคุณเกิดวันไหนตามโหราศาสตร์ไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 08:04:10 »

นึกว่าเรื่องคนเกิดวันไหนจะได้รับการอ่านเยอะกว่านี้ ถ้างั้นเรื่องเราเกิดรษศีใดอาจจะต้องพับเป็นเรื่องอื่นแน่เลย

sclass26

• ว๊องแมน
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2016, 11:27:57 »

ขอบคุณครับ

bbgatoonjj

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2016, 16:30:13 »

มาติดตามกันได้นะครับ