-->

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการบวชครับ  (อ่าน 6717 ครั้ง)

popcorn4202

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่องการบวชครับ
« เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 16:36:27 »

วันนี้ตอนประมาณเที่ยงวัน พ่อผมโทรมาหาครับ บอกว่าดูดวงชะตาของผมแล้วเห็นว่ามีแต่เรื่องซวย
อีกอย่างผมยังไม่เคยบวชทดแทนบุญคุณหรือบวชเบญจเพศเลย

พ่อผมเห็นว่าบวชแสนรูปที่กำลังเป็นข่าวตอนนี้ไม่เสียเงินด้วย แต่ใช้เวลาบวช 1 พรรษา
ไม่ทราบว่ารายละเอียดเป็นไงมั่งครับ ส่วนตัวแล้วผมยังลังเลใจ เพราะห่วงงาน ห่วงหลายๆ อย่าง
หากระหว่างบวชเกิดมีอะไรเร่งด่วนขึ้นมา

ดังนั้นขอทราบรายละเอียดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

virgin_killer

Re: สอบถามเรื่องการบวชครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 16:37:45 »

วัฒโนครับ อยู่คูเมืองด้านนอก ค่าใช้จ่ายก็มี......บลาๆๆๆ.....  fdgdfdf

j007

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 16:46:51 »

เคยแนะนำ เคอิจิ ไปแล้วครับ การบวชหน่ะอยากบวชแบบไหน
ถ้าอยากดังก็ ขี่ช้างบวชก็ได้ แต่ถ้าไม่ยากดังก็ไปหา หลวงพ่อท่าน ขออนุโมทนา ก็ได้แล้ว(ไม่เสียสักบาท)

การบวชหากบวชช่วงเข้าพรรษาก็ต้องจำวัด 1 พรรษาครับ(3 เดือน) ฉะนั้นแนะนำว่า ถ้าจะบวชให้รีบบวชก่อน
หรือไม่ก็หลังจากออกพรรษาครับ เพราะไม่อย่างนั้น ช่วงเข้าพรรษาไม่สมคารสึก(ลาสิกขาบท)ครับ

การบวชไม่ใช่การสะเดาะเคราะห์ อย่าเข้าใจผิดครับ การบวชคือการเจริญสมาธิและปัญญา(ทำจิตใจให้สงบผ่องใสและอยู่ในศีลธรรม) ถ้าบวชแล้วก็ต้องทำกิจของสงฆ์เป็นนิจจะดีที่สุด(ทำวัดเช้า-เย็น, ออกบิณฑบาต) หากให้ดีควรศึกษาพระธรรมร่วมด้วยครับ

หากอยากรู้รายละเอียด ผมว่า ทิดเค น่าจะเล่ารายละเอียดได้ดีกว่า
 09876

popcorn4202

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 16:57:15 »

โอเค ถามหลายแหล่งละ
หากช่วงจำพรรษา 3 เดือน ผมไม่มีภาระอะไรที่กังวลก็อยากลองสักครั้งในชีวิต
 09876

jommarn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 17:22:06 »

ถ้าจะเอาแบบให้ได้ "อะไร"จริงๆ แนะนำท่านบวชวัดที่เน้นปฏิบัตินะครับ

เช่นวัดร่ำเปิงเป็นต้น หรือไม่ก็วัดป่าเลยครับ ไม่แนะนำวัดใหญ่ๆในตัวเมืองครับ

จะไม่ค่อยได้อะไรนอกจาก ทำวัตรสวดมนต์ และก็กวาดลานวัด

แต่ถ้าท่านบวชวัดปฏิบัติ ท่านจะรู้ว่าเวลา 3 เดือนนั้น คุ้มแสนคุ้มครับ

ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับ  ;khhg ;khhg

Keijikung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2010, 17:29:10 »

บวชที่เป็นแสนรูป ผมแนะนำว่าถ้าทั่นไม่เคร่งแท้จะไม่ได้อะไรเลย เห็นแถวบ้านไปบวช ตอนเย็นแอบออกมาสูบบุหรี่กันซะงั้น ทางที่ดีผมว่าบวชสายธรรมยุทธ เคร่งดีได้อะไรเยอะครับ  ตอนผมบวชอยู่วัดป่าน๊อะ เค้าเคร่งอะ อยู่แถวแม่แตง ตอนเช้าตื่นตี 4 จำวัตรเช้า ตี 5 ออกบิณ  ฉันเช้ามื้อเดว คือ 8.00 นอกนั้นทานแต่น้ำปานะ  วัดเคร่งๆแบบนี้ตอนเวลาว่างจะมีการสนทนาธรรมกัน ได้อะไรเยอะครับ แต่บวชแบบนี้มีอย่างที่ต้องทำคือ ต้องท่องคำขอบวชเอง ไม่มีพระนำท่องเหมือนบวชวัดบ้านทั่วไปครับ ถ้าท่านท่องไม่ได้ก้อเหมือนไม่พร้อมบวช ประมาณนั้น และอีกอย่างถามว่าทั่นพร้อมหรือเปล่า ถ้าพร้อมผมแนะนำให้หาเวลาท่องคำสวดขอบวชก่อนเลย ถ้าจะบวชสายธรรมยุทธนะ อย่างอื่นอยากรู้อะไรถามได้fdgdfdf fdgdfdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010, 17:34:55 โดย Keijikung »

roonaldo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 18:47:48 »

วัฒโน +1 ครับ

ilovesupreme

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 20:01:49 »

ถ้า กทม.ผมแนะนำได้ครับ วัดชลประทาน นนทบุรี
ท่านจะได้เรียนรู้พระธรรมจริงๆ ส่วนตัวแล้วแนะนำครับ
ครั้งหนึ่งชีวิตลูกผู้ชายจริงๆ ครับกับการบวชเรียน

jiggolord

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 20:28:40 »

การบวชไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรหรอกครับ แคผ้าไตรหนึ่งชุดกับค่าอัฐบริขารครบแค่นั้นก็ได้แล้ว

ถ้าอยากสะดวกหน่อยผมก็แนะนำวัดร่ำเปิง ใกล้เมืองดีและค่อนข้างเคร่งในการปฏิบัติ
ว่างๆเสาร์-อาทิตย์ลองไปปฏิบัติธรรมเป็นโยคีดูบรรยากาศก่อนก็ได้ครับ
หื่นๆอย่างผม ก็ยังไปมาหลายรอบแล้ว  เขิน สงบจริงๆครับ

แต่ถ้ามีเวลามากๆ อยากได้อะไรแบบครั้งหนึ่งในชีวิต
ก็แนะนำแบบทิดเค ครับ ไปทางแม่แตงเลย จะได้เรียนรู้กับพระอาจารย์สายหลวงปู่มั่น
ปฏิบัติกับพระอรหันต์จริงๆ ก็สองวัดครับ
-หลวงพ่อประสิทธิ์ วัดป่าหมู่ใหม่ หลังชลประทานแม่แตง
องค์นี้อายุเยอะแต่ยังวัตรปฏิบัติบิณฑบาตรไม่ได้ขาด เคยมีข่าวว่าตอนท่านอาพาธ
มาเอกซเรย์ที่สวนดอกกระดูกท่านเป็นธาตุแล้วครับ (ใสเหมือนแก้ว)

อีกที่
-หลวงพ่อเปลี่ยน วัดป่าอรัญวิเวก ทางเข้าเขื่อน เลยโรงบาลแม่แตงไปหน่อยครับ
ที่นี่ผมก็ไปถวายจังหันสองสามครั้งแล้วสงบดีครับ

ทั้งสองท่านเป็นพระป่าสายกรรมฐานจากทางอีสานครับ สายตรงหลวงปู่มั่นเลย
แต่อย่างที่บอกว่าเคร่งมากๆ ฉันเอกา(มื้อเดียว) ห้ามพกเงิน จับเงินไม่ได้
อาหารสดนี่ต้องถวายที่โรงทาน ถ้าถวายกับท่านแล้วทานไม่หมดจะเก็บไว้ไม่ได้ครับ
ถ้าไปทางนี้แล้วท่านทนอยู่ได้พรรษา 3 เดือน รับรองเราจะได้ป๊อบคนใหม่แน่นอน อิอิ

แต่ก็อยู่ที่เจ้าตัวล่ะว่าอยากได้แบบไหน การบวชไม่จำเป็นต้องใช้เงินครับ ไม่กี่ร้อยก็ได้แล้ว
ไม่ต้องจัีดงานใหญ่โต ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับ ถ้าจะบวชจริงแจ้งด้วยนะครับ จะร่วมทำบุญ  ;khhg

roonaldo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 20:33:36 »

เรบ บนมีมุมนี้ด้วยหรอ

Tred

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010, 20:39:06 »

.,mn อยากรู้ว่าจะบวชต้องมีอะไรให้ไปถามร้านอีจุหลีหรืร้านวิมุติ กาดหลวงครับ เขาจะแนะนำให้ซื้ออะไรบ้างเยวเขาจะบอกและซื้อหนังสือสวดมนต์จะมีการบวชและวิธีและคำขอบวชและวิธีวางตัวด้วยครับมีขายตามร้านสังฆภันณ์ครับลองไปดูครับแต่ถ้าจะบวชวันไหนผมแนะนำวัดสายธรรมยุธสายปฎิบัติครับ(ใส่สีขนุน)ครับจะเคร่งครัดมากกว่าจะบวชทั้งทีควรที่จะสุดๆไปเลยครับให้รู้แก่นแท้ของชีวิตไปเลยครับเกิดมาทั้งทีชีวิตนี้อาจจะไม่มีโอกาสบวชอีกทางที่ดีเอาจริงๆจังๆไปเลยครับ dsgjsd

lankhuchong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010, 01:35:50 »

ผมก็เคยไปมาไม่กี่ที่นะคับ เคยไปวัดร่ำเปิง เป็นสาย ยุบหนอ พองหรอ  แต่วัดถ้าผาปล่องเป็นสาย พุทโธ รึปล่าวผมไม่แน่ใจนะคับ

mbodang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 16:45:48 »

ถ้าจิตใจไม่สงบแบบนี้ก็ลองบวชดูก็ได้ครับ

ผมก็บวชเพิ่งมา

ตอนบวชรู้ศึกว่าจิตใจสงบดี

coolman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 18:05:36 »

ควรบวช เพราะว่าอยากศึกษาและปฎิบัติครับ ไม่ใช่ว่าดวงตกหรือต้องการเสริมบารมี
เเนะนำ วัดอุโมงค์ครับ ... น่าจะเสียค่าใช้จ่ายไม่มาก หรืออาจจะไม่เสียเลย ลองสอบถามดูนะครับ ... สายหลวงพ่อปัญญานันทะครับ ที่อยู่วัดชลประทาน นนทบุรีอ่ะครับ

จะบวช ควรเคลียร์งานให้เรียบร้อยนะครับ
เกิดเป็นผู้ชาย ก้อไม่ง่ายเเล้ว ... เเถมได้บวชอีก ยิ่งยากเข้าไปใหญ่
เผลอเผลออาจเป็นครั้งเดียวในชีวิตก้อได้ครับ

art111

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 15:27:47 »

ควรบวช เพราะว่าอยากศึกษาและปฎิบัติครับ ไม่ใช่ว่าดวงตกหรือต้องการเสริมบารมี
เเนะนำ วัดอุโมงค์ครับ ... น่าจะเสียค่าใช้จ่ายไม่มาก หรืออาจจะไม่เสียเลย ลองสอบถามดูนะครับ ... สายหลวงพ่อปัญญานันทะครับ ที่อยู่วัดชลประทาน นนทบุรีอ่ะครับ

จะบวช ควรเคลียร์งานให้เรียบร้อยนะครับ
เกิดเป็นผู้ชาย ก้อไม่ง่ายเเล้ว ... เเถมได้บวชอีก ยิ่งยากเข้าไปใหญ่
เผลอเผลออาจเป็นครั้งเดียวในชีวิตก้อได้ครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ และอย่างน้อยควรรู้ว่าเรามีจริตถูกกับ การปฏิบัติธรรม กรรมฐานแบบใด ด้วยนะครับ สายพุท โธ  ยุบหนอพองหนอ  (สายสมถกรรมฐานนำ)  หรือ สายวิปัสนากรรมฐาน เช่น ท่านพุทธทาส อานาปานสติ   อย่างน้อบลองศึกษาดูก่อนนะครับ เวลาบวชจะได้ เห็นธรรม คุ้มค่ากับเวลา

BgatoonJ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 16:39:19 »

ผมรู้สึกนะการบวช อยากบวชก็บวชครับ ไม่อยากบวชก็ไม่ต้องบวช
ถ้าบวชแค่ให้คนอื่นพอใจผมว่ามันสร้างบามากกว่าบุญ
ก็อารมประมาณคุยแค่เปลี่ยนเสื้อที่ใส่แต่ข้างในคุณยังคือคนเดิมจะได้ป่ะบุญ แต่จริงๆการแค่ทำว่าบวชก็ไม่ใช่ได้บุญหรอก

CastlevaniaX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 19:11:40 »

ถ้าพี่จะบวชนะครับ

ตัดเรื่องกังวลใจให้หมดก่อนครับ

ก่อนที่ผมจะบวชผมมีทุกข์ที่ร้ายแรงครับ

แต่ใจอยากบวชให้คุณพ่อคุณแม่

พอลูกเพื่อนของคุณแม่บวชผมรู้ลังเลใจเหมือนกันครับ

เขาบวช 9 วัน ผมบอกคุณแม่ตอนนั้นเลยว่าบวชครับ

พอบวชแล้วได้รู้สัจธรรมของชีวิตว่าคนเราเกิดมาทำไม และ กรรรมมุนา วัตติโลโก  และ วัฐสงสาร ถ้าพี่อยากรู้อะไรถามท่านพระอาจารย์ครับ 09876

noomneverdie

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 22:39:18 »

บวชรอบแรก ไปแล้ว อยากบวชรอบสอง จะเป็นอะไรไหมครับ

j007

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มกราคม 2011, 22:46:48 »

บวชกี่รอบก็มีแต่ ผลบุญ ครับ....

Phayathai W.

• เด็กหัดเสียว
  • **
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 03:16:31 »

ผมวาสนาน้อย มีโอกาสได้บวชแค่ไม่เกินสิบวัน เพราะความจำเป็นหลายๆ ประการ แต่ดีมากครับ พยายามทำใจสงบไม่คิดถึงเรื่องนอกวัดเลย แถมยังอดบุหรี่ต่อเนื่องมาได้เป็นเดือน