-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดครับ เครียดจริง ๆ งบบานปลาย  (อ่าน 5297 ครั้ง)

Phate

• บุคคลทั่วไป
เครียดครับ เครียดจริง ๆ งบบานปลาย
« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 11:31:21 »

อยากมาเขียนระบายเฉย ๆ ครับ  เดือนนี้ เครียดตั้งแต่ต้นเดือนทีเดียว.....
เริ่มเรื่องก่อน   ออกตัวว่าผมมันเป็นพนักงานจน ๆ เงินเดือนไม่ถึงหมื่น........
ต้นเดือนเงินออก เริ่มเลยใช้หนี้ค่าซ่อมมอเตอร์ไซต์เดือนที่แล้ว  หมดสีเทาไปสองใบ  ความผิดผมเอง รับได้
ถัดมา ค่า Internet  BB   ใช้สีน้ำเงินกับสีแดงอีกนิดหน่อย   เรื่องปรกติ  จ่ายทุกเดือน
ต่อมา บิลจาก CAT  ค่ามือถือ  ยังไม่ส่งมาสามเดือนละ  เดาว่า ราว ๆ  สีเทาหนึ่งกับสีน้ำเงินหนึ่งแน่ ๆ   เตรียมใจไว้แล้ว
แฟนขอเงินค่าเดินทางกลับมหาลัย (ที่ต่างจังหวัด)  ก็จัดสีเทาให้ไป หนึ่งใบ  เต็มใจ  ไม่ซีเรียส.....   อดข้าวให้ได้
ขอความสุขส่วนตัวบ้าง   เดือนนี้มีซื้อกิน  หมดสีเทาไปหนึ่ง สีน้ำเงินหนึ่ง และสีแดงอีกหนึ่ง
วันแรงงาน เปิดโรงแรมค้างกับกิ๊ก พร้อมเหล้าเบียร์  หมดสีน้ำเงินไปอีกหนึ่งใบ

รวมทั้งหมดควรจะเท่าไหร่ดีครับ     ย้ำ  ผมพนักงานเงินเดือนไม่ถึงหมื่น      โอเคครับ ผมเริ่มรู้ตัวแล้วว่า  แค่วันที่สองอยู่เลย ผมหมดเงินไปมากมายขนาดนี้  ดือนนี้ คงกิน อยู่ปรกติ วันละ ร้อยกว่า ๆ จนสิ้นเดือนแล้วล่ะ

เรื่องทั้งหมด  ยังไม่ใช่ เรื่องที่ผมเครียดนะครับ     อันนี้มันมาจากผลจากที่ผมใช้จ่ายเอง  ผมไม่ซีเรียสซักนิด  ใช้เงินมาก เรารู้งบเรา  เราจะกินมาม่า เราก็ต้องยอมรับ   อันนี้ผมพร้อมรับผลจากการกระทำของตัวเอง  จากนี้  แม้แต่ใบสีเขียว ก็มีค่า   จนกระทั่ง!!!!

เมื่อวันที่ สอง ตอนเที่ยง! เรื่องนี้แหละ ที่ผมเครียดมากๆๆ  อยากมาระบาย ก็แค่นั้น
เที่ยงวันที่สอง  ไปซ้ำงานกับกิ๊กคนหนึ่งอยู่....  พอเสร็จกิจ  เธอบ่นว่า เดือนนี้หนี้เยอะ จ่ายโน้น จ่ายนี้    ตอนนี้เงินค่าหอไม่พอ   ค่าหอ 3000  เธอมีอยู่ 2000  ขอให้ผมช่วยได้ไหม.....
อื่ม.......    'ชิบหายละกรู' ผมสบถในใจ
จังหวะเหมาะจริง ๆ  เสร็จกิจแล้วขอตังค์  ยังกับซื้อกินเลย  ผมเคยออกตัวไปแล้วว่าไม่ใช่ป๋า ไม่ใช่เสี่ย  ที่ทุกครั้งมีอะไรกัน มันคือความเสน่หา และสมัครใจทั้งสองฝ่าย หาความสุขจากกันและกัน ไม่เกี่ยวเรื่องเงิน
ผมบอกเธอไปว่า ขอปรึกษากระเป๋าตังค์ก่อน...........
ผม ไปนั้งคิด  ถ้ารอบนี้ให่ไป  เดือนนี้   ผม อดมื้อกินมื้อทั้งเดือนแน่!
แต่ ถ้าเขาเดือดร้อนจริง ๆ ละ   เรากับเค้า ทำอะไร ๆ กัน   ถ้านับครั้งละพัน ป่านนี้คงเกือบสองหมื่นแล้ว   เรายอมอดมื้อกินมื้อสักเดือนก็ได้วะ  ช่วยที่เค้าเดือดร้อน ไหน ๆ เราก็ได้จากเค้ามาเยอะแล้ว

นัดเธอจะเอาเงินไปให้ที่หอเธอเวลา 1ทุ่ม เป็นสีเทา 1 ใบ   แต่ เผอิญ ผมมีธุระ  ว่างราว ๆ สามทุ่ม   โทรไปหาเธอ ปรากฎว่าเธออยู่ที่ท่าช้างกับเพื่อน  (ไอ้เราก็งง  เอ้ย  เงินก็ไม่มี เสือกกินเหล้า  แต่คิดในแง่ดี อาจเป็นเพื่อนเค้าเลี้ยง  จริง ๆ วันนี้ผมมีนัดไปเมาแต่ cancel ไป เพื่อช่วยเหลือคนนี้ )

ตัดฉากไปที่ร้าน เธอนั้งกับเพื่อนเธอ ผมไปนั้งดื่มกินนิดหน่อย  ผมไปดื่มนิดหน่อย เดี๋ยวก็กลับ เดี๋ยวเขาหาว่า เอาเปรียบไม่จ่าย ผมเลยเลี้ยง MIX กับ แกล้ม ไป ราว ๆ สีแดงสองใบ กับสีเขียวอีกหน่อย
ถึงเวลา ผมจะกลับ ผมยื่นสีเทาให้   แต่รู้ไหม เธอบอกว่าอะไร.......

"ชั้นเอาเงินค่าหอ มา ซื้อเหล้านี้ หกร้อยบาท  เธอต้องเพิ่มเป็นพันหกแล้วละ ไม่งั้นชั้นก็จ่ายค่าห้องไม่ได้อยู่ดี"

รู้ไหมครับ ผมเป็นยังไง  อารมณ์พุ่งปรี๊ดเลยทีเดียว......       เห็นว่าอีกฝ่ายเป็นผู้หญิง ไม่งั้นผมด่ากลับไม่ไว้หน้าแล้ว
ผมเถียงกับเค้า  โดยใช้ สรรพนาม "ผม" กับ "คุณ"   แต่น้ำเสียงผมขึ้นสุด ๆ  
เธอบอกว่า  "อะไรกัน เงินแค่นี้   นายแค่อดมื้อกินมื้อ  แต่ชั้นจะโดนไล่ออกจากหอเลยนะ!!!!"
"คุณ เอาเงินค่าหอ มากินเหล้า แล้วขอเงินผมเพิ่ม เนี้ยนะ  ใช่ ผมอดมื้อกินมื้อ เพื่อช่วยบรรเทาความเดือดร้อนคุณ ไม่ใช่ ให้คุณมาซื้อเหล้า!!!!"
"ถ้านายไม่ให้  ชั้นจะจ่ายค่าเหล้านี้ยังไง   หรือ ชั้นจะจ่ายค่าหอนี้ยังไง ชั้นไม่โดนไล่จากหอเรอะ"
"ตามที่ตกลงไว้  ผมช่วยบรรเทาคุณได้แค่ 1000 บาท   ที่เหลือ ผมไม่มีให้"
ผมกระแทกใบสีเทาลงบนโต๊ะ  แล้วเดินออกจากร้านทันที     จริง ๆ แล้วผมไม่อยากทำแบบนี้กับผู้หญิงเลย   แต่มันเหลืออดมาก ๆ   ความอดทนมันขึ้นจนใกล้จะระเบิดแล้ว ผมจึงรีบเดินหนีออกมา....  ก่อนที่อารมณ์ผมจะระบิด................     อันที่จริงเถียงกันนานกว่านี้ แต่สรุปให้ฟังได้เท่านี้....

ยังไม่จบครับ  เช้ามา  เธอยังโทรม
"เมื่อคืนไปต่อกันที่แฟบิก   ไอ้เงินที่ให้มา  ชั้นใช้หมดแล้ว    ถ้าชั้นไม่มีที่ซุกหัวนอน  นายก็ไม่มีที่นอนกับชั้นนะ"
"เงินก้อนถัดไปที่จะได้  คงต้องรอชาติหน้านะครับ  ชาตินี้คุณเบิกก้อนสุดท้ายไปแล้ว  ถ้ายังมีความรู้สึกดี ๆ ที่มีต่อกัน สิ้นเดือนก็เอามาคืนด้วย แล้วผมจะพิจรณาเงินก้อนอื่น ๆ ให้อนุมัติในชาตินี้   ส่วนที่ซุกหัวนอนนั้น ผมไม่ไปนอนด้วยก็ได้"   แล้วผมก็วางหูหนีไป

เครียดโคตรครับ        สีเทาหนึ่งใบ  ผมอยู่ได้ถึง 1 อาทิตย์เชียวนะครับ
สำหรับเธอคนนั้น ผมโกรธมากจริง ๆ ครับ   และจะไม่ช่วยเหลืออะไรอีกแล้ว  

ปล.  ผมไม่ได้ เครียดเรื่องไม่มีเงินสักเท่าไหร่หรอก  ผมเครียดตรงที่   ไอ้เราไม่ค่อยมีเงินอยู่แล้ว  มีคนขอยืมเพราะเดือดร้อน  เราก็  เจียดให้ไป เข้าเนื้อเรา  แต่เค้า กลับ เอาไป กินเหล้า!!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2010, 12:13:31 โดย Phate »

virgin_killer

Re: เครียดครับ เครียดจริง ๆ งบบานปลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 11:34:30 »

สนน.

zero_1

Re: เครียดครับ เครียดจริง ๆ งบบานปลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 11:39:52 »

ประธานแก๊งค์ ช่วยเหลือลูกน้องหน่อยเร็ว  uiuo

noikasu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 12:01:08 »

จนๆๆๆๆๆๆๆๆเครียดดดดดดอยู่บ้านอย่างผมสิครับ....ทั้งเดือนเหลือ80บาท5555555อยู่บ้านอย่างสงบนะครับ..รอทำงานต่อไปอย่างเข้มแข็งและไม่ท้อถอย...และที่สำคัญหญิงหาเมื่อไรก็ได้ถ้าคุณพร้อมอีกครั้งและที่สำคัญจะไม่ทำให้เราลำบากเพราะหญิงอีกครับ....มีอะไรที่ทำได้อีกเยอะมากกว่าไปอยู่กับหญิงนา...เพื่อนสิครับมีไว้ทำไม55555..ผมตอนนี้ก็เหลือแค่กันน้ำโบยกับก๊อกอยู่สองแก่นแค่นั้นเองครับ.. .,mn

jiggolord

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 12:41:57 »

แนะนำให้หาป๋าในเวปนี้ ไปช่วยแก้วิกฤติให้น้องครับ
ส่วนเฟท ไปหาคนอื่นกินดีกว่า

ปล.กระผมช่วยไม่ได้ครับ ไม่มีเวลา  ouiy

popcorn4202

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 12:43:26 »

ปีที่แล้วผมเคยเจอแบบนี้ครับ อาทิตย์เดียวสูบไป 6 พันกว่า ประมาณว่าอยากไปไหนก็โทรหาผมตลอด
แถมพาเพื่อนมาอีกคน ไอ้ผมก็ตามใจ คือช่วงนั้นว่างๆ ด้วย เริ่มรู้ตัววันที่ 4 อะไรวะ อยากไปไหนก็โทรมา
อยากกินนั่นกินนี่ก็โทรมา ทำไมไม่กินเอง พอวันที่ 7 ผมถึงใส่เกียร์ถอย แล้วเธอก็โทรมารตลอด
จนสุดท้าย หายหัวไปเลยครับ พร้อมกับ block msn ผม
 piuyty ljhgf kick

prozerger1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 13:04:26 »

เฟทอย่าเครียดเลย ผมว่าเด็กมันมีตังครับ แต่มันจะเอาตังคุณไปกินไปเที่ยวมากกว่า ถึงไม่มีมันก็มีทางหาได้อยู่ดีแหละ เจอแบบนี้อย่าไปต่อความด้วยเลยครับ หาใหม่ดีกว่า ,mnnb

jommarn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 13:13:50 »

สละเรือเลยครับงานนี้ ท่านแฟท ss ss

killdeathnote

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 13:54:17 »

คือ เท่าที่อ่านมา  มองภาพเจ้าเฟส ตอนนี้เหมือนผมในอดีตเลยมากมาย

ความใจดี สุภาพ กะผู้หญิง มันจะย้อนกลับมา ทั้งสองแง่ คือ ดีและไม่ดี

กรณีนี้ ผู้หญิงไม่ค่อยดีครับ ก็อย่าไปทำตัวดีมาก  ขอโทษที่ต้องเรียกว่า "ห่านจิก"

ถ้าเฟสไม่มีเงิน แล้ววันใดวันหนึ่ง ไปยืมตังค์ มันบ้าง คงยาก ที่ ห่าน จะให้

(ขอโทษที่พูดแรงครับ พี่อยากเตอนสติ)

สำหรับส่วนตัวผม

ผมมีคติประจำใจ ไม่ให้เงินใครยืม ครับ  เพราะ "ทวงใครไม่เป็น"

เคยให้หลายๆ เคส ตอนเดือนร้อนมายืมตรู ยิกๆ

แทบจะกราบเท้า แต่่พอเป็นลูกหนี้ ก็หลบหน้า 

ผลัดผ่อน อ้างนู่นน อ้างนี่

ผมต้องพูดสุภาพทวงตังค์มันเหรอครับ  กวยๆๆ

ผมเลย บอกกับตัวเองไปเลยว่า โอเค

"ไม่ให้ใครยืมแล้วต่อไปนี้ คือ ถ้าผมจะให้ ให้ฟรีไปเลยครับ ในกรณีที่ผมเต็มใจ (จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย)"

เรื่องเงินนี่ มันไม่เข้าใครออกใครจริงๆครับ

เพื่อนสนิท เป็นศัตรูกันก็เยอะ

ลองทบทวนทุกอย่างใหม่นะครับ

เอาใจช่วย

p-0-0_0-0-q

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 14:11:38 »

ร้อยพ่อพันธุ์แม่ค่ะคนในสังคม
สำหรับแว่นถ้ามีคนมายืมก้อคงบอกเค้าปายว่าเราก้อม่ายมีน่ะ
แต่บางครั้งใจเค้าใจเราแล้วผลที่ออกมาก้อเป็นแบบ เจ้าของกระทู้เลย  ouiy

man69

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 15:17:38 »

ouiy ก็จบๆกันไป

TORPIDO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 15:51:28 »

จำกัดค่าใช้จ่าย

หารายได้พิเศษ

ครับ

ถ้าท่านยอมแนะนำกิ๊กน่ารักๆของท่านให้ผมสักคน jljhl  ผมยินดีเลี้ยงเหล้า บวกอีกหนึ่งอ่างให้เลยครับ pongz

Phate

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 16:00:25 »

ขอบคุณ ทุกกำลังใจครับ
เฮ้อ  สงสัยเราใจอ่อนไปเองจริง ๆ แหละ  ใจดีเกินไปหน่อย แล้วเข้าเนื้อ บาดเจ็บตัวเอง  เจ็บหนักเลยทีเดียว
สงสัยว่า  เดือนนี้ คงต้องกัดเกลือกันทั้งเดือน  เหอะๆ

"ไม่ให้ใครยืมแล้วต่อไปนี้ คือ ถ้าผมจะให้ ให้ฟรีไปเลยครับ ในกรณีที่ผมเต็มใจ (จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย)"

อื่อ  แนวคิดนี้ก็ดีแหะ  ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม 2010, 18:30:00 โดย Phate »

evolution

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 22:03:55 »

บางทีผมก็ใจดีมากเกินจนเป็นหนี้เหมือนกันครับ อยากจะหักทิ้งให้หมดพวกบัตรเครดิต บัตรเงิดสดเนี้ย สาวที่เราชอบอ้อนหน่อยไม่ได้ เงินไม่มีก็ต้องกดออกมา หรือพาไปรูดปื้ดๆ ljhgf

ตอนนี้มันเป็นนิสัยถาวรไปแล้วครับ ไม่รู้แก้ยังไง มีคนบอกว่าหักบัตรทิ้งไปเลย แล้วเอาเงินเดือนไปฝากแม่ไว้ ค่อยขอมาใช้เป็นงวดๆ เพราะตอนนี้หนี้สินก็เริ่มบานไตไทล่ะครับ ทั่นเฟสยังดี ได้ปรี้บ้าง ผมบางทีเสียเงินเยอะแยะ แต่ไม่ได้อะไรเลยอ่า

piuyty piuyty piuyty

timmy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2010, 18:24:52 »

ฝากเงินแบบที่ไม่มีบัตร ATM เป็นคู่บัญชีครับ

เอาแบบถอนยากๆ

ไม่งั้นก็เอาไปฝากแม่เลยครับ
แม่ไหนก็ได้

แต่สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่เราครับ
ลองพยายามควบคุมการใช้จ่ายครับ

คิดถึงตัวเอง (ความเป็นอยู่) ให้มากกว่าสาวๆหน่อยก็ดีครับ

ชีวิตมันไปเรื่อยๆแต่ก็ต้องก้าวหน้าไปเรื่อยๆจริงไหมครับ

เงินส่วนสนุกก็ไว้ส่วนสนุกครับ (ส่วนนี้มันขาดไม่ได้อยู่แล้วครับ)
แต่ก็อย่าลืมเก็บออมไว้บ้างครับ
ควบคู่กันไปครับ

เป็นกำลังใจใครับ

faifai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 19:45:35 »

ฝ้ายว่าเปนคัยก้อน่าโกด มีอย่างหรามาขอตัง เราก้อให้ แต่เอาเงินไปกิงเหล้า แทนที่จะไปจ่ายค่าหอ ขอชมเพ่แล้วกันว่าเปนสุภาพบุรุษมาก ทั้งตัวเองก้อยางม่ะค่อยมี

อย่าคิดมากเลยน่ะคะ คิดสะว่าเปนบทเรียน

ฺBomu

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 00:44:15 »

สู้ๆนะครับคุนphate เรื่องแบบนี้ผมว่าพูดยากนะ เรื่องเงินเรื่องทองเนี่ย แต่เห็นอย่างงี้แล้วผมก้อรุ้สึกไม่ดีขึ้นมาเหมือนกันเพราะถ้ากิ้กผมทำแบบนี้ผมคงรุ้สึกแบบเดียวกับคุน เปนกำลังใจให้นะครับ ขอแนะนำว่าเดือนหน้าได้เงินเดือนมา
ลองใช้แบบเวลาไม่มีจะกินดูสิครับ ประหยัดได้แต่อย่าอด คุนจะได้มีเงินเก็บเป็นทุนสำรองเลี้ยงชีพ ลองดูนะครับ  09876

godgundam

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 00:55:57 »

สู้ๆๆครับ คุณ phate

BenzVam

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 03:31:29 »

เดือนนี้ทั้งเดือนผมก็เหลือตังค์กินข้าว+เที่ยว+ฯลฯ

2500 บาทเอง   uilo uilo

ยังไม่ถึงวันที่10เลยนะเนี่ย

แต่ดีหน่อยแถวหอผมมีร้านข้าวแกงป้าแก้ว  เป็นที่พึ่งได้

พิเศษ15บาท  ถือว่าพอประทังชีวิตได้ ไปวันๆ   jljhl

ตอนนี้ผมควบคุมค่าใช้จ่าย วันละไม่เกิน70บาท     hgjhg

albatross

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 07:47:10 »

........2 วัน หมดไปหมื่นนึง......เครียดด้วยๆๆๆๆ........ uilo uilo uilo

BOMBTOOL

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 09:20:05 »

สู้ๆ  ครับภาวะเดือนนี้  งานพิเศษเท่านั้นที่ช่วยได้

ZEED

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 13:02:01 »

เคยมีเรื่องคล้ายๆๆแบบนี้เหมือนกันคับ
ขอค่ายืมจ่ายค่าหอ
แต่ตอนนั้นขอผม 1500
แต่ผมมะได้ให้อะ
สุดท้ายคุณเธอก็หายืมจากกิ๊กคนอื่นๆได้
ต้องใจแข็งเข้าไว้คับ
 ljhgf

woody34

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 15:00:39 »

ช่วงหลังๆผมก้อเป็นบ่อยเหทือนกันกับความใจง่าย  น้องขอก้อปฏิเสธไม่ออก
บางทีผมก็ใจดีมากเกินจนเป็นหนี้เหมือนกันครับ อยากจะหักทิ้งให้หมดพวกบัตรเครดิต บัตรเงิดสดเนี้ย สาวที่เราชอบอ้อนหน่อยไม่ได้ เงินไม่มีก็ต้องกดออกมา หรือพาไปรูดปื้ดๆ ljhgf

ตอนนี้มันเป็นนิสัยถาวรไปแล้วครับ ไม่รู้แก้ยังไง มีคนบอกว่าหักบัตรทิ้งไปเลย แล้วเอาเงินเดือนไปฝากแม่ไว้ ค่อยขอมาใช้เป็นงวดๆ เพราะตอนนี้หนี้สินก็เริ่มบานไตไทล่ะครับ ทั่นเฟสยังดี ได้ปรี้บ้าง ผมบางทีเสียเงินเยอะแยะ แต่ไม่ได้อะไรเลยอ่า

piuyty piuyty piuyty

faifai

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 15:50:37 »

คือ เท่าที่อ่านมา  มองภาพเจ้าเฟส ตอนนี้เหมือนผมในอดีตเลยมากมาย

ความใจดี สุภาพ กะผู้หญิง มันจะย้อนกลับมา ทั้งสองแง่ คือ ดีและไม่ดี

กรณีนี้ ผู้หญิงไม่ค่อยดีครับ ก็อย่าไปทำตัวดีมาก  ขอโทษที่ต้องเรียกว่า "ห่านจิก"

ถ้าเฟสไม่มีเงิน แล้ววันใดวันหนึ่ง ไปยืมตังค์ มันบ้าง คงยาก ที่ ห่าน จะให้

(ขอโทษที่พูดแรงครับ พี่อยากเตอนสติ)

สำหรับส่วนตัวผม

ผมมีคติประจำใจ ไม่ให้เงินใครยืม ครับ  เพราะ "ทวงใครไม่เป็น"

เคยให้หลายๆ เคส ตอนเดือนร้อนมายืมตรู ยิกๆ

แทบจะกราบเท้า แต่่พอเป็นลูกหนี้ ก็หลบหน้า 

ผลัดผ่อน อ้างนู่นน อ้างนี่

ผมต้องพูดสุภาพทวงตังค์มันเหรอครับ  กวยๆๆ

ผมเลย บอกกับตัวเองไปเลยว่า โอเค

เรื่องเงินนี่ มันไม่เข้าใครออกใครจริงๆครับ

เพื่อนสนิท เป็นศัตรูกันก็เยอะ

ลองทบทวนทุกอย่างใหม่นะครับ

เอาใจช่วย

เปนคำพูดที่เหมือนแม่ฝ้ายรุยคะ เพราะแม่บอกแล้วเพื่อนฝูงคบกันได้แต่เรื่องเงินทองม่ะต้องพูดถึงเลย

ilovesupreme

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010, 15:02:14 »

เจอแบบนี้ผมก็พูดไม่ออกเหมือนกันครับ zad

tftcmx

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 13:17:39 »

ถ้าโดนแบบนี้ก็คงแย่แน่ๆ สู้ๆครับคุณPhate

Glasu175

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 11:21:10 »

zad
ม่ายรู้ว่กำลังอยุ่สภาพเดียวกันป่าว รู้สึกคุ้นๆ ว่าจะไปเป็นป๋ายังไงไม่รุ้แฮะ
ปกติควบคุมค่าใช้จ่าย ยังงี้ครับ
เงินที่จ่ายได้ในเดือน = รายได้ - ค่าใช้จ่าย(บัตรเครดิต โทรศัพท์ เงินเก็บ ค่า...)
เดือนที่ผ่านมาติดลบกระจาย
เดือนนี้คงต้องควบคุมอันไหนจ่ายไม่ได้ก็บอกไปเลย ครับ

Right

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 13:53:47 »

ไม่รู้ว่าผมเห็นแก่ตัวไหม?
แต่ผมคิดว่า เงินเดือน ก็เราใช้กับเก็บไว้ให้คนที่เรารัก ถ้ามันเหลือนักๆก่อนค่อยให้ไป
ยังไงซะผมไม่มีทางจะยอม เฉือนเนื้อตัวเองเด็ดขาด เพราะปกติทำบุญกับใครไม่ค่อยขึ้นเลย
ยืมแล้วเชิดตลอด

ในกรณีของคุณเฟส เป็นผมผมเคืองมากกกกกก lhgfr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 13:59:35 โดย Right »

meaw_meow

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:15:39 »

.,mn ผ่านมาหลายวัน นี่ก็เลยครึ่งเดือนไปล่ะ

อดทนหน่อยนะท่าน อีกไม่กี่วัน ก็สิ้นเดือนแล้ว

เห็นว่า 20 กว่า ๆ จะไปเชียงรายนี่ท่าน

ไปนี่คงได้เบี้ยเลี้ยงมาพอประทังชีวิตนะครับ

ไง.... ตอนนี้ก็ให้ได้แต่กำลังใจครับ

กำลังทรัพย์ จาง เ่ช่นเดียวกับท่านเลย ตอนนี้  zad

smallworm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 14:33:49 »

ป๋าหนอนช่วยด้ายยยยย  ส่งกิ๊กมาเลยเจ้าเฟต  fhgj

Phate

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 16:37:58 »

เห็นว่า 20 กว่า ๆ จะไปเชียงรายนี่ท่าน

ไปนี่คงได้เบี้ยเลี้ยงมาพอประทังชีวิตนะครับ
ไปเป็นผู้ปกครองให้หลานที่ มอแม่ฟ้าหลวง  เบี้ยเลี้ยงม่ายมี  หุหุ
การใช้จ่ายผมก็อยู่ได้ไปวัน ๆ

ส่วนกิ๊กในกระทู้นั้น ช่วงที่ผ่านมา เธอก็มาขอให้ผมเลี้ยงข้าว หลายมื้อเหลือเกิน บ่นไม่มีเงิน ไม่มีเงิน (แล้วตรูเป็น ATM เคลื่อนที่หรือไง แล้วเงินมรึงน่ะ เมิงเอาไปกินเหล้า ลงขวด เที่ยวหมด เสร็จแล้วมาขอกรูเนี้ยนะ  น่าให้จังเลย!!!!)
ถ้าเลี้ยงธรรมดา ร้านข้างถนนก็ไม่เป็นไร  แต่เธอสั่งแต่ละอย่างนี้ ไม่เกรงใจตรูเล้ย!! น้ำเปล่าฟรีมีก็ไม่เอา  ไม่น้ำผลไม้ก็น้ำอัดลมตลอด   ผมอยากรู้ ความหนาหน้าของคนว่าจะหนาสักแค่ไหน ผมลองสักสอง สาม มื้อ  จากนั้นเมื่อรู้ว่า คนนี้ หน้าหนาไร้ยางอายระยะสุดท้าย จากนั้นผมปฎิเสธลูกเดียว  ขออะไรผมปฎิเสธมด อยากไปไหน ผมก็ไม่ว่างไปส่ง อยากกินอะไรผมก็ไม่ว่างพาไป คือตีตัวห่างทันที  นี้ก็ผ่านมา เกือบจะสองอาทิตย์ละที่ผมตีตัวออกห่าง  
เมื่อเธอพึ่งผมไม่ได้ (ตรูไม่ผลิตแบงค์ที่บ้านเฟร้ย ตรูเป็น พนักงานบริษัทธรรมดา) เธอก็ไปมีคนอื่น
เธอมีมากันแนะกัยแหนนะ ว่าไปกับ คนนั้น พาเค้ามานอนด้วย เค้าซื้อมือถือใหม่ให้ ให้ไปนอนด้วยที่หอ เปิดแอร์เย็นสบายทั้งคือ........
ผมตอบแค่  "อื่ม"    
จริง ๆ ในใจอยากบอกว่า   จะไปไหนทำอะไรก็เรื่องของมรึง!    แต่ผมเป็นพวกไม่ชอบ 'ไม่สุภาพ' กับผู้หญิง  มันไม่ใช่ไสตล์ผมน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010, 16:40:47 โดย Phate »

tamon9

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2010, 21:23:17 »

เรื่องมันเศร้าเลยคับ เเต่เงินเป็นปัจจัยสำคัญจิงๆเเหละ เราต้องเห็นเเก่ตัวไว้ก่อน vbnn

ฺBomu

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010, 15:03:05 »

ไปเป็นผู้ปกครองให้หลานที่ มอแม่ฟ้าหลวง  เบี้ยเลี้ยงม่ายมี  หุหุ
การใช้จ่ายผมก็อยู่ได้ไปวัน ๆ

ส่วนกิ๊กในกระทู้นั้น ช่วงที่ผ่านมา เธอก็มาขอให้ผมเลี้ยงข้าว หลายมื้อเหลือเกิน บ่นไม่มีเงิน ไม่มีเงิน (แล้วตรูเป็น ATM เคลื่อนที่หรือไง แล้วเงินมรึงน่ะ เมิงเอาไปกินเหล้า ลงขวด เที่ยวหมด เสร็จแล้วมาขอกรูเนี้ยนะ  น่าให้จังเลย!!!!)
ถ้าเลี้ยงธรรมดา ร้านข้างถนนก็ไม่เป็นไร  แต่เธอสั่งแต่ละอย่างนี้ ไม่เกรงใจตรูเล้ย!! น้ำเปล่าฟรีมีก็ไม่เอา  ไม่น้ำผลไม้ก็น้ำอัดลมตลอด   ผมอยากรู้ ความหนาหน้าของคนว่าจะหนาสักแค่ไหน ผมลองสักสอง สาม มื้อ  จากนั้นเมื่อรู้ว่า คนนี้ หน้าหนาไร้ยางอายระยะสุดท้าย จากนั้นผมปฎิเสธลูกเดียว  ขออะไรผมปฎิเสธมด อยากไปไหน ผมก็ไม่ว่างไปส่ง อยากกินอะไรผมก็ไม่ว่างพาไป คือตีตัวห่างทันที  นี้ก็ผ่านมา เกือบจะสองอาทิตย์ละที่ผมตีตัวออกห่าง  
เมื่อเธอพึ่งผมไม่ได้ (ตรูไม่ผลิตแบงค์ที่บ้านเฟร้ย ตรูเป็น พนักงานบริษัทธรรมดา) เธอก็ไปมีคนอื่น
เธอมีมากันแนะกัยแหนนะ ว่าไปกับ คนนั้น พาเค้ามานอนด้วย เค้าซื้อมือถือใหม่ให้ ให้ไปนอนด้วยที่หอ เปิดแอร์เย็นสบายทั้งคือ........
ผมตอบแค่  "อื่ม"    
จริง ๆ ในใจอยากบอกว่า   จะไปไหนทำอะไรก็เรื่องของมรึง!    แต่ผมเป็นพวกไม่ชอบ 'ไม่สุภาพ' กับผู้หญิง  มันไม่ใช่ไสตล์ผมน่ะ

เป็นคนสุภาพแหละดีแล้วครับ แต่บางทีสุภาพมากไปพวกจังไรมันก็ยิ่งได้ใจเพราะมันไม่รู้ตัวครับว่าเราโคดไม่พอใจมัน  dsgjsd

JIBI

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 16:26:07 »

kick kick kickเป็นผมมีเหวี่ยงอ่ะ โคตรเกลียดเลยผู้หญิงแบบนี้ kick kick kick

เก็บเงินไปใช้กะคนที่ควรได้รับสิ่งดีๆแบบนั้นดีกว่าครับ ;kljj ;kljj

kindek

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010, 17:27:23 »

น้องเค้าหลอกแน่ๆ ว่าไม่มีเงินจ่ายค่าหอ

คนไรไม่มีจ่ายค่าหอยังใจเย็นไปกินเหล้าตั้ง 2 ที่

แปลว่า เค้าต้องมีใครอีกหลายคนที่ช่วยเหลือได้แหงๆ 

มองแล้วน้องเค้าก็คงหาเรื่องรีดเลือดจากปูให้ได้มากที่สุดนะครับ

ไม่เป็นไรน่า เดี๋ยวก็เริ่มใหม่ได้

num18

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 01:23:52 »

lkkjjh   เดือนใหม่แล้วตั้งต้นใหม่นะครับท่าน   Phate   ถ้าเจอแบบนี้ ถ้างวดที่ผ่านมาไม่คืนให้  ก็ถือว่าสิ้นๆๆกันไปครับ ก็อย่างที่ท่าน Phate ว่า"เรากับเค้า ทำอะไร ๆ กัน   ถ้านับครั้งละพัน ป่านนี้คงเกือบสองหมื่นแล้ว.:" ก็คิดซะว่าซ์อครั้งละพันมีโปรโมชั่นแถมฟรี อีก 5  ครั้ง  ก็คุ้มแล้วครับท่าน  ส่วนถ้าคืนก็ค่อยพิจารณาอนุมัตงวดใหม่ต่อไป ส่วนไม่มีเงินแล้วกินเหล้า นี่  เหมือน ผบ.ที่บ้านผมเลย

ผบ. : num18    คือว่าเดือนนี้เงินเดือนเค้าตกเบิกจะออกอีกทีเดือนหน้า ขอยืมเงินไว้ใช้สัก  5000 ดิ พอหลังตกเบิกแล้วจะคืนให้
  num18 :    (ในใจอื้ม..เคยบอกแล้วใช่ไหม๊ว่าไม่ชอบยืมเงินใครไม่มีก็ไม่กินแล้วก็ไม่ยืมใครด้วย นิสัยของผม)   ได้ดิ (นึกในใจ  ไงก็ ผบ.ว่ะ)
        ผบ. : ไปบิ๊กซีดอนจั่นกันไหม๊  มีเงินแล้วซื้อของใช้ เครื่องครัวน้ำยาทำความสะอาดมาตุนไว้บ้านดีกว่า
   num18 :  เอ้าๆ ซ์อของเข้าบ้าน ผมไม่ไปหล่ะให้ไปอีกพันอยากซ์อไรซ์อ ส่วนเงิน ห้าพันนั้นเอาเก็บไว้ใช้เหอะ ตกเบิกมาคืนด้วยหล่ะกัน  ไปทำงานออฟฟิซสักพัก หาเงินมาใช้ติดกระเป๋าสักหน่อยดีกว่า

และเย็นนั้นเอง  ...............หายแว๊บ             กลับมาตอนเกือบตี 4  ไอ้เราก็ตกใจตื่นมานั่งดูหนังเอวีญี่ปุ่นพอดี กำลังเอาแผ่นใส่เครื่องเล่น  โอ้ว์รถมาจอดโรงรถแล้ว......   รีบปิเครื่องซ่อนแผ่นหนังเอวี ในใจเสียดายลึกๆ  โอ้ว์ ผบ.เปิดประตูเข้ามาพอดีกับกำลังปิดประตูตู้เก็บแผ่นซีดี

ผบ. :  ยังไม่นอนเหรอ num18
       num18 : ยังเลยพอดีนอนไม่หลับอ่ะคิดถึง ผบ. ซ์อของได้ไรมามั่งอ่ะเดี๊ยวไปช่วยหิ้วเอาผ้าคลุมรถให้ไปอาบน้ำนอนเหอะ ...(ในใจอยากไล่ให้รีบๆๆเข้านอนจะเปิดดูเอวีต่อ 55+)
         ผบ. :  ของมีท้ายรถอ่ะ ไปหิ้วเอาไปไว้ที่ครัวด้วยนะ

ไปเปิดดูเจอไลปอนเอฟชนิดเติมถุงเดี๊ยะ ให้ไปซ์อของตั้งพันนึง  มีหน้ามาบอกอีกนะว่าชวนไปก็ไม่ไปเลยชวนเพื่อนไปซ์อของบิ๊กซ๊ด้วย แล้วไปนั่งกินเบียร์กัน ติดลมเลยไปท่าช้างแล้วก็ดิสต่อเมามากๆ   เรื่องนี้ผ่านมาหกเดือนแล้วที่ตกเบิกก็ไม่ตกเบิกไปตั้งนานแล้ว  เห็นคืนที เดือนละ 500 บางเดือนก็ไม่คืนบอกว่าใช้เยอะ ตู้เสื้อผ้าสามตู้ ชั้นวางรองเท้าสองชั้น เต็มทุกตู้ เผลอก็ซ์อ ไม่ก็ไปไปนั่งกับเพื่อน  ไม่คืนเงินตรูสักทีเล้ย....... เศร้าวุ้ย   ตอนนี้เพิ่งคืนมาได้ 200 0 
            ที่เล่ามาจะบอกว่าขนาด ผบ.นะยังยืมไม่ค่อยคืนเลย เซงเป็ด ...

bocnx

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010, 08:35:03 »

ผบ. ยืมนี่ต้องคืนด้วยเหรอท่าน ฮ่าๆๆ  ;kljj

OI2eoH

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010, 14:25:27 »

ให้ยืมด่วนครับ