-->

ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ไม่ได้สูบบุหรี่แต่สนใจจะลองสูบบุหรี่ไฟฟ้า โปรดอ่านที่นี่ก่อน!  (อ่าน 915 ครั้ง)

morphling168

• แอบจิต
  • **
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +0/-0

นที่ไม่ได้สูบบุหรี่หรือไม่ได้ติดบุหรี่ แต่เกิดสนใจอยากลองสูบบุหรี่ไฟฟ้าหรือบุหรี่อิเล็กทรอนิกส์เพราะเห็นว่า ปลอดภัยกว่าบุหรี่จริง รวมถึงน้องๆ หลานๆ ที่อายุต่ำกว่า 18 ปี โปรดอ่านที่นี่ก่อนครับ (ยาวหน่อย แต่อยากให้อ่านให้จบครับ เพื่ออนาคตของคุณเอง)

(กระทู้นี้ สำหรับคนที่ยังไม่ติดบุหรี่เท่านั้น คนที่ติดบุหรี่ไม่จำเป็นต้องอ่านนะครับ Smiley)

ถ้า ย้อนไปสัก 20-30 ปีที่แล้ว คนทั่วไปจะเห็นโฆษณาตามสื่อต่างๆ โดยเฉพาะนิตยสารต่างประเทศ มีบุหรี่หลากหลายยี่ห้อ รูปภาพสวยงามเห็นแล้วน่าสูบเป็นอย่างยิ่ง เรียกว่าใครก็ตามที่ได้เห็น แม้จะพอรู้ถึงโทษภัยของบุหรี่มาบ้าง แต่หากไม่ได้รับคำแนะนำหรือขาดวุฒิภาวะ ก็จะหลงไหลและอยากลอง โดยไม่รู้เลยว่าภาพสวยงามที่เห็นนั้น เบื้องหลังมันเลวร้ายกว่าที่คิด (ผมไม่พูดถึงเรื่องค่านิยมสมัยนั้น ที่คนสูบบุหรี่จะดูเท่ห์ สูบแล้วเท่ากับโตเป็นผู้ใหญ่ ฯลฯ)

ทุกคนที่ หลวมตัวเข้ามาสูบบุหรี่ ภายในไม่กี่ปีจะพยายามหาวิธีเลิกครับ (ย้ำว่า "ทุกคน" หรือทั้ง 100% นะครับไม่ใช่บางคน) จะช้าหรือเร็วเท่านั้น คนละ 1-2 ครั้งเป็นอย่างน้อย (บางคนนับครั้งไม่ถ้วนเช่นผมเป็นต้น) และคงไม่ต้องบอกนะครับว่ามันประสบความสำเร็จมากน้อยแค่ไหน

แล้วอะไร ที่ทำให้คนอยากเลิกสูบบุหรี่? เพราะบุหรี่มันเต็มไปด้วยสารพิษจากใบยาสูบครับ คนที่สูบบุหรี่สักระยะจะเริ่มรู้ตัวเอง หายใจก็ลำบาก แค่เดินหรือวิ่งก็เหนื่อยง่าย ไอทั้งวัน ปากก็เหม็น ตัวก็เหม็น บ้านก็สกปรก ฯลฯ เสียเงินเสียทองแบบไม่รู้จบอีกต่างหากโดยไม่มีอะไรดีขึ้น

แล้วทำไมถึงเลิกไม่ได้หรือเลิกยากเลิกเย็นเหลือเกิน? ก็เพราะบุหรี่มันมีสารเสพติดที่ชื่อว่า "นิโคติน" ครับ นิโคตินเป็นสารเสพติดที่แม้จะอันตรายไม่เท่าเฮโรอีนแต่ก็ถือว่ามีฤทธิ์เสพ ติดพอกัน เรียกว่าติดเฮโรอีนง่ายแค่ไหน บุหรี่ก็ติดง่ายเท่านั้น รวมไปถึงเลิกเฮโรอีนยากแค่ไหน เลิกบุหรี่ก็ยากใกล้เคียงกันประมาณนั้น

ก็ รู้อย่างนี้แล้วจะยังไปสูบบุหรี่ทำไม? ผมเชื่อว่าคนที่เริ่มสูบบุหรี่ทุกคนไม่ได้ให้ความสนใจนิโคตินครับ ไม่ได้นึกถึงเลยด้วยซ้ำ สนใจแต่ควันขาวๆ ที่เกิดจากการเผาใบยาสูบ สูบเข้าปอด พ่นออกมา

คนที่เริ่มหัดสูบบุหรี่ใหม่ๆ พอสูบแล้วก็จะรู้สึกว่าสมองปลอดโปร่ง ผ่อนคลาย มีความสุข แต่หลังจากนั้น เมื่อสูบไปสักระยะ แทนที่จะสูบบุหรี่เพื่อความสุข ก็กลายเป็นต้องหามาสูบเพื่อกำจัดความทุกข์ ลดอาการหงุดหงิด เสี้ยนยา สมองมึนตื้บ คิดอะไรไม่ออก ซึ่งก็คืออาการของคนติดยานั่นเอง

ทั้งหมดทั้งปวง มาจากสิ่งเดียวที่คนที่สูบบุหรี่มองข้าม นั่นก็คือ "นิโคติน" ครับ

มา ถึงบุหรี่ไฟฟ้าหรือบุหรี่อิเล็กทรอนิกส์ครับ น้องๆ เพื่อนๆ คงได้ทราบมาบ้างนะครับว่า เหตุผลที่บุหรี่ไฟฟ้าปลอดภัยกว่าบุหรี่จริงเพราะบุหรี่ไฟฟ้าไม่มีส่วนประกอบ ของใบยาสูบที่ก่อให้เกิดโรคร้ายต่างๆ มากมาย รวมทั้งมะเร็งปอดและถุงลมโป่งพอง

แต่จะต้องไม่ลืมว่า มันยังคงมี "นิโคติน" อยู่ครับ

ที่ ผมเขียนกระทู้นี้ เพราะผมมั่นใจว่า "นิโคติน" ไม่ใช่สิ่งที่ใครก็ตามอยากไขว่คว้าหามาเสพ เพราะหากเป็นเช่นนั้น เรามีนิโคตินเม็ด หมากฝรั่งนิโคติน แผ่นแปะนิโคติน หรือล่าสุดคือเยลนิโคติน วางขายตามร้านขายยา หากต้องการเสพนิโคตินไปซื้อพวกนี้น่าจะดีกว่า สะดวกกว่า ถูกกว่า สะอาดกว่า ให้ผลเดียวกัน

แต่เพราะคนที่อยากจะลองสูบบุหรี่ ไม่ได้สนใจนิโคติน ไม่ตระหนักและไม่รู้ถึงความเลวร้ายของมัน ขอเพียงได้สูบบุหรี่เท่านั้น

มา ถึงประเด็นสำคัญที่ผมอยากจะเขียนถึงครับ (ผมเน้นที่น้องๆ หลานๆ หรือเพื่อนๆ ที่ไม่ได้สูบบุหรี่แต่สนใจอยากจะลองสูบ ไม่ว่าจะด้วยอารมณ์ชั่ววูบหรือด้วยเหตุผลใดก็ตาม)

เรื่องแรก บุหรี่จริง (บุหรี่ที่ทำจากใบยาสูบที่วางขายอยู่ทุกวันนี้) อันตรายและมีโทษ 100% ครับ อย่าไปลอง เริ่มสูบวันนี้ก็เท่ากับอยู่และรอวันตายอย่างทรมานในวันหน้าเท่านั้น (การเกิดขึ้นของบุหรี่ไฟฟ้าหรือบุหรี่อิเล็กทรอนิกส์ทำให้คนที่ติดบุหรี่มี ทางออก ความเลวร้ายทั้งหมดของบุหรี่จะถูกเปิดเผย และบุหรี่จริงน่าจะหมดสิ้นไปในไม่ช้า) ดังนั้น ไม่ต้องคิดครับ คืออย่าไปยุ่งกับมันเด็ดขาด

เรื่องที่สอง หากคิดจะสูบบุหรี่ไฟฟ้า ขอให้แน่ใจว่ารู้จักนิโคตินดีพอแล้ว รู้ว่ามีอันตรายต่อร่างกายอย่างไรบ้าง นิโคตินให้อะไรกับเรา (แลกกับที่ต้องติดมันไปตลอดชีวิตหรือจนกว่าจะเลิกมันภายหลัง)

เรื่อง สุดท้าย ข้อดีอีกอย่างของบุหรี่ไฟฟ้า คือ สามารถเลือกปริมาณนิโคตินได้ เพื่อให้คนที่ติดบุหรี่และอยากจะเลิก สามารถลดระดับนิโคตินลงเรื่อยๆ ไปจนถึงแบบไม่มีนิโคตินเลย (เหมาะสำหรับคนที่เลิกแล้วแต่ยังติดนิสัยที่ต้องสูบบุหรี่) เป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนที่อยากจะรู้ว่าบุหรี่มันเป็นอย่างไร หากมั่นใจว่าชีวิตนี้เกิดมาเพื่อสูบบุหรี่ หรือหลีกเลี่ยงบุหรี่ไม่ได้ (ยังไงเกิดมาชาติหนึ่งขอสูบอะไรเข้าปอดสักครั้ง) หรืออาจจะอยากรู้ว่ารสวนิลา รสเชอร์รี่ มันอร่อยสมชื่อหรือเปล่า หาแบบไม่มีนิโคตินมาลองได้ครับ (เจ้าของ Ruyan ที่เป็นคนคิดบุหรี่ไฟฟ้า ทุกวันนี้เลิกบุหรี่ไปแล้วแต่เวลาสาธิตจะสูบแบบไม่มีนิโคตินครับ และเพราะมันไม่มีนิโคติน จึงไม่มีการเสพติด)

ใจจริงผมอยากห้าม แต่เพราะเชื่อว่ายิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ อยากให้ศึกษาเองครับ ขอเฉพาะเรื่องนิโคตินอย่างเดียว (เพราะบุหรี่ไฟฟ้ามีเพียงนิโคติน) หากเข้าใจแล้วและพร้อมที่จะรับมันเข้าสู่ร่างกาย เริ่มได้เลยครับ

บุหรี่ ไฟฟ้า เป็นสิ่งที่มีประโยชน์มากที่สุดสิ่งหนึ่งของคนที่ติดบุหรี่ (คนที่ติดบุหรี่ คือติดนิโคติน และบุหรี่ไฟฟ้าสามารถช่วยให้คนที่ติดบุหรี่ได้รับนิโคตินโดยไม่ต้องรับสาร พิษอื่นๆ จากการเผาใบยาสูบ) แต่สำหรับคนที่ยังไม่ติดบุหรี่ ลองคิดดูนะครับว่า นิโคติน คือสิ่งที่คุณต้องการจริงหรือไม่?

dsgjsd

ปล. บุหรี่จริงและบุหรี่ไฟฟ้า มีนิโคตินแบบเดียวกัน (เพราะนิโคตินของบุหรี่ไฟฟ้าก็สกัดมาจากใบยาสูบในบุหรี่จริง) แต่บุหรี่ไฟฟ้าไม่มีสารก่อมะเร็งและสารพิษอีกมากกว่า 4,000 ชนิด ดังนั้น หวังว่าคงไม่มีใครที่กลัวนิโคตินจากบุหรี่ไฟฟ้าแล้วเลือกจะไปสูบบุหรี่จริง แทนนะครับ กลัวนิโคตินถูกต้องแล้วครับ อย่าเข้ามายุ่งเกี่ยว ผมกล้ารับประกันว่ามันไม่ได้ทำให้ชีวิตดีขึ้นครับ

อ้างอิง
http://thaiecigforum.com/forum/index.php?topic=641.0
โอวาเล่ อีกหนึ่งทางเลือกของการ เลิกบุหรี่ภายใน 2 เดือน
For more information Please contact Ovale
088-266-2882 หรือ cm.ovale@gmail.com