-->

ผู้เขียน หัวข้อ: Metro Newspaper แจกฟรีกล้องรูเข็ม อย่าลืมส่งภาพเข้าประกวดกันนะ  (อ่าน 275 ครั้ง)

etatae333

• Administrator
  • เทพเจ้าราตรี
  • *
  • Country: th
  • คะแนนจิตพิสัย +9/-0
    • cmxseed

วันนี้จะขอแนะนำให้รู้จักกับกล้องที่หลักการแสนง่ายกับเจ้ากล้องรูเข็ม จะขออธิบายแบบง่ายๆ ละกันนะครับ
รูเข็มของกล้องก็คือรูรับแสงที่มีขนาดเท่าเข็มนั้นเอง ละภาพก็จะไปกระทบด้านหลัง โดยถ้าเป็นกล้องปกติ
ก็คือภาพไปตกกระทบตรงเซ็นเซอร์ แต่กล้องรูเข็มนี่ใช้กระดาษอัดภาพไม่ก็ฟิล์ม

โดยปกติจะประดิษฐ์ประดอยกันเอง ภาพที่ได้ก็จะเป็นภาพจริงหัวกลับ โดยกล้องรูเข็ม เมื่อก่อนศิลปินใช้ใน
การวาดภาพวิวทิวทัศน์ จริงๆ แล้วพระธาตุกลับหัวที่ลำปางก็เป็นหลักการแบบเดียวกับกล้องรูเข็มเหมือนกัน

เคล็ดลับในการจะได้ภาพสวยๆ ก็ขอบอกเลยว่าขึ้นอยู่กับขนาดรูของกล้องที่เราเจาะยิ่งเล็กก็ยิ่งได้ภาพที่คมชัด
และก็ช่วงเวลาที่พอดีก็จะทำให้ได้ภาพสวยๆ ครับ ของอย่างงี้ไม่มีสูตรสำเร็จที่ตายตัวหรอก ความสนุกของ
กล้องรูเข็มคือต้องทดลองกันดูเอง ลองทำไว้ถ่ายเล่นกันก็น่าจะสนุกดี ได้รูปสวยๆ เป็นของตัวเองอีกด้วย
เสน่ห์ ของกล้องรูเข็มก็คือการได้ทดลอง ปรับนู่นปรับนี่ และ การรอลุ้นว่าภาพที่ได้จะออกมาอย่างไร
นี่แหละครับคือสิ่งที่เราไม่ได้รับจากการกล้องดิจิตอล

ใครยังไม่เข้าใจว่ามันคืออะไรยังไงลองดูคลิปนี้อีกทีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2018, 09:39:55 โดย etatae333 »
นวดกระปู๋ นวดกระปู๋เชียงใหม่ นวดกระษัย ไซด์ไลน์ Sideline นวดน้ำมัน นวดอโรมา นวดแผนโบราณ อาบอบนวด ออน การบ้าน เรื่องเสียว ลายแทง หนังโป๊ AV เชียงใหม่