-->

ผู้เขียน หัวข้อ: นึกได้จาก"คนดีไม่มีค่าอะไร" อื่ม..... นั่นสินะ  (อ่าน 10046 ครั้ง)

Phate

• บุคคลทั่วไป

เกียร์ที่หนึ่ง

วันก่อนได้มีโอกาสไปนั่งสนทนากับเพื่อนของแฟนเก่า....   เลยแอบนึกถึงเธอขึ้นมาได้
แล้วมาเห็นคำว่า "คนดีไม่มีที่อยู่" จากกระทู้ใกล้ ก็ย้ำเข้าไปอีก
แล้ววันนี้ได้ยินคนพูดประโยคนี้ "แค่เที่ยวเฉย ๆ ไม่มีอะไรเสียหาย" ผมหยุดกึ๊ก.....  คิดถึงภาพแฟนเก่า........  ประโยคนี้ ผมเคยได้ยินมาแล้วครั้งนึง

วันนั้นได้คุยกับเพื่อนของแฟนเก่า ก็เลยพุดถึงแฟนเก่าของผมขึ้นมา.........
...........
..........
...............

หนึ่งในคนที่ผมรักมากที่สุดคนหนึง.....
หนึ่งในคนที่ผมเคยทุ่มเททุกอย่างให้.....

เธอเป็นสาว มช คณะคู่รักคู่แค้นกับคณะผม....
หญิง ห้าว..... แมนสุดๆ   เมื่อไหร่เห็นเธอสวมกระโปรง ผมต้องรีบหยิบกล้องมาถ่าย เพราะมันหาดูได้ยาก!
เธอเอาอกเอาใจแฟนไม่เก่งเลย ความโรแมนติกก็หายากในคู่นี้  บางครั้งดูเหมือนเพื่อนกอดคอกันด้วยซ้ำ
คำพูดจาของเธอ ก็หากุลสตรีไม่ เหอะๆ

ผมมันพวกนิ่ง ๆ เปิ่น ๆ เธอเป็นแมนๆ ที่ไม่กลัวอะไรทั้งนั้น
ผมพบกับเธอเพราะเธอเป็นรูมเมทของน้องรหัสของผม......

เราคบกันประมาณปีกว่า  ความสัมพันธ์ออกจะประหลาดยิ่งนัก
สมัยนั้น ผมเป็นเด็กเรียน (ย้ำว่าจริง ๆ) หมกอยู่แต่ห้องสมุด ตกเย็น กลับหอเล่นเกมส์ นอน
ส่วนเธอ เมามันทุกวัน!
หลายครั้งที่ผมหลับอยู่ดี ๆ  ตีสอง ตีสาม ผมได้รับโทรศัพท์จากเพื่อนเธอให้ไปรับแฟนผมกลับหน่อย  ผมตื่นจากหอ เพื่อไปรับแฟนสาว ที่นอนสลบอยู่ข้างทาง ไม่ก็ รั่วจนเพื่อนเอาไม่อยู่....
มีบางครั้งที่เธออ้วกใส่ผม แล้วผมก็เช็ดห้องให้เธอ
บางทีเธอเมา แล้วผมก็เป็นห่วงว่าจะอ้วกอะไรอีก ผมนั่งเฝ้าเธอจนเช้า.....

ใช่ครับ ผมมันแฟนที่แสนดี  ไม่เคยนอกใจ ไม่เคยมองใครอื่น  ผมไม่เที่ยวกลางคืน ไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่..... เพราะอะไร ตอนนั้นผมคิดว่าผมก็ไม่ชอบให้แฟนตัวเองเที่ยวนัก เพราะฉะนั้น ผมก็ไม่อยากให้แฟนผมรู้สึกแบบนั้น......  แต่เธอกลับเมามันทุกวัน

เธอดีกับผมทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องเดียวคือเที่ยวกลางคืน...........   ผมเลือกที่จะมองข้ามมันไป.....
เธอเคยบอกผมว่า "ก็แค่เที่ยวเฉย ๆ ไม่ได้ไปจีบบ่าวหรือไปทำอะไรเสียหายสักหน่อย" ซึ่งผมก็ไว้ใจเธอ

ส่วนตัวผม ขอทำหน้าที่แฟนที่แสนดีที่สุดให้เธอก็แล้วกัน.........
มีครั้งนึงตอนสอบเสร็จ ผมไปเมากับเพื่อนฉลองสอบเสร็จ (ช่วงนั้นผมกินเหล้า เทอมละ 2-3 วันเท่านั้น) พอเมาได้ที่แล้วพี่ที่คณะที่ไปด้วยคนหนึ่งเขาโทรเรียกสาว ๆ มาประกบคู่ มีค่าใช้จ่ายคนละ 800-900 บาท (ตอนนั้นยังไม่รู้เรตราคา แต่ตอนนี้คิดว่าทำไมมันถูกจัง)  เขาหันมาถามผม ผมปฎิเสธที่จะเอา ผมไม่อยากทำผิดต่อแฟน
แล้วเพื่อนคนหนึ่งก็พูดว่า "ทำตัวเป็นคนดี มันไม่มีที่อยู่นะเมิง"

เราคบกันปีกว่า โดยไม่เคยทะเลาะกันแม้แต่ครั้งเดียว!!!  จริง ๆ ครับ เป็นอย่างนั้นจริง ๆ

เวลาผ่านไป 1 ปีกว่า

วันหนึ่งผมมีธุระไป กทม 5 วัน เธอยังมาจูบลาผมตอนผมจะขึ้นรถไฟ.....
เราโทรคุยกันทุกวันที่ผมอยู่ ตจว.
ปรากฎว่า ผมทำธุระเพียง 3 วันก็เสร็จ
ผมจึงรีบตีรถกลับเชียงใหม่ เพราะอยากเจอแฟนสุดที่รัก....
ผมพลาดที่ผมไม่บอกล่วงหน้าว่าจะกลับเร็ว
ผมมาถึงเชียงใหม่ประมาณหกโมงเช้า

ผมตรงไปที่หอเธอ ก่อนผมกลับบ้านด้วยซ้ำ  ผมกะจะไม่โทรบอกเธอ กะจะให้เซอร์ไพร์ส
รถฮอนด้าสีฟ้าเวฟของเธอยังคงจอดอยู่หน้าหอในเวลาที่ผมไปถึง  ฮอนด้าเวฟสีฟ้าที่เธอเคยไปเกิดอุบัติเหตุ จนผมต้องไปเฝ้าที่รพ. แล้วเป็นธุระให้เรื่องคดี และการซ่อมรถ....

ผมเดินตรงไปเคาะประตุห้องเธอ ราว ๆ เจ็ดโมงเช้า.....

ไม่มีเสียงตอบรับใดๆ
โชคดีหรือร้ายไม่รู้ที่ผมมีกุญแจห้องเธอพอดี............

นั่นเป็นครั้งแรก ครั้งเดียว และครั้งสุดท้ายที่ผมทะเลาะกับเธอ..........

สุดท้าย ผมถึงได้รู้ว่า แฟนที่ดีที่สุดที่ในชีวิตที่เราจะเป็นให้เขาได้ มันไม่มีค่าเลยสำหรับเธอ..............

ผมเคยคุยกับผู้ชายคนนั้น เขามาขอดื่มเหล้าและ Clear ปัญหากันแบบลูกผู้ชาย (แต่ไม่ใช้กำลัง)  ถึงได้รู้ว่าคบกันมาราว จะ 3 เดือนแล้ว โดยที่ผมไม่รู้เรื่อง.....
เขาและเธอ เจอกันที่มังกี้ เสร็จแล้วก้ไปต่อกันที่ห้อง สุดท้ายก็ตามเรื่องตามราว
ผมนึกถึงคำพูดของเธอ   "ก็แค่เที่ยวเฉย ๆ ไม่ได้ไปจีบบ่าวหรือไปทำอะไรเสียหายสักหน่อย"
แล้วนึกถึงคำพูดของเพื่อนผู้ชายหลายคนที่เคยเตือนสติ "ทำตัวเป็นคนดี มันไม่มีที่อยู่นะเมิง"

แม้เวลาจะล่วงเลยมากว่า 4 ปีแล้วสำหรับผู้หญิงคนนี้.....
แต่จดหมายรักฉบับแรกและฉบับเดียวที่เธอส่งให้ผม ยังคงอยู่ในกระเป๋าตังค์ของผมไม่เคยออกไปไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010, 22:07:08 โดย Phate »

prof.big

Re: นึกได้จาก"คนดีไม่มีค่าอะไร" อื่ม..... นั่นสินะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 17:15:12 »

เจ็บใจแทนว่ะ.......พูดไม่ออกเลย

nuttikon

Re: นึกได้จาก"คนดีไม่มีค่าอะไร" อื่ม..... นั่นสินะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 17:25:08 »

pongz เห็นด้วยกะท่านเฟต กะผมก็เป็นเหมือนกัน ทำงาน กินเหล้าบาง กลับบ้านส่วนใหญ่ตรงเวลา และแล้ว หลังจากแม่ผมเสียไม่ถึงสองอาทิตย์ ผมที่หัวผมยังไม่ขึ้นคิ้วอีก มานบอกกลับบ้านแต่ไปแรดกะผู้ชายคนอื่น เราจับได้่ แม่ง ๆๆๆเสียแม่ต้องเสียเมียอีก ดูมันทำกะกุได้ ดีนะที่ความดีมันยังมีอยู่ ไม่งั้น ตายอย่างเดียว ljhgf

j007

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 18:07:13 »

เรื่องนี้ ทำให้ เฟท กลายเปนจุดเริ่มต้น จนกระทั่งกลายเปน 1 ใน TKR ป่าว....
 jljhl

jommarn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 18:08:15 »

อ่านแล้วเศร้า ครับท่านเฟท ประสบการณ์เป็นคนดีมาก่อนแบบนี้ ใครไม่เคยก็ไม่ค่อยจะเข้าใจครับ

บางทีจะว่าแค้นก็ไม่ได้แค้นนะครับ แต่มันรู้สึกเสียใจเสียความรู้สึกมากกว่า  ss

Keijikung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 19:45:51 »

เคยอยู่เหมือนกัน มันเจ็บจี๊ดเลยนะว่าไหม  vbnn vbnn

pjew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 20:28:10 »

เจ็บเข้าใจ  จี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆ  ว่าไหม..

Phate

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010, 22:05:56 »

เรื่องนี้ ทำให้ เฟท กลายเปนจุดเริ่มต้น จนกระทั่งกลายเปน 1 ใน TKR ป่าว....
 jljhl
มันเป็นจุดเริ่มต้นอะไรหลาย ๆ อย่างเลยครับ  มันเป็นครั้งสุดท้ายที่ผมเคยซื่อสัตย์กับใครสักคนจริงๆ  (แต่ทุกวันนี้ก็ซื่อสัตย์ที่สุดเท่าที่ทำได้กับใครบางคน)
มันอาจทำให้ผมกลายเป็นแบบนี้ ไม่ซื่อสัตย์ต่อใครอีกงั้นเหรอ? ไม่ไว้ใจใครอีกงั้นเหรอ?
หรือเกลียดการเที่ยวกลางคืนงั้นเหรอ ?

ผมไม่รู้.....สินะ.....

บางอย่างก็ฝังใจเหมือนกัน

บางทีจะว่าแค้นก็ไม่ได้แค้นนะครับ แต่มันรู้สึกเสียใจเสียความรู้สึกมากกว่า  ss
ไม่ได้แค้นครับ เสียความรู้สึกน่ะแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010, 02:20:51 โดย Phate »

KopkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 14:39:23 »

เสียความรู้สึกมาเลยครับกรณีนี้

ouiy ouiy ouiy ouiy

Yasito

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 14:43:13 »

ยิ่งเห็นจดหมายยิ่งเศร้าเนอะ ไม่รู้จะพูดไง เป็นกำลังใจดำเนินชีวิตต่อไปค่ะ

ในเมื่อเค้าไม่ใช่เนื้อคู่เรา

นี่นา ต้องปล่อยเค้าไป สักวันต้องเจอคนที่ใช่ค่ะ  vbnn vbnn

j007

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 16:15:50 »

อ่า....เฟท งั้นจัดไป 1 เพลง(เข้ากันป่าวไม่รู้ แต่พี่ชอบอ่ะ)

<a href="http://www.youtube.com/v/1LbSolLmTB4" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/1LbSolLmTB4</a>

BenzVam

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 17:11:20 »

ผมก็เจ็บปวดกับรักครั้งแรกในชีวิตเหมือนกันครับ

ทำดีทุกอย่าง แต่สุดท้าย..................

เธอเป็นแฟนคนแรกในชีวิต และหลังจากเจ็บปวดครั้งนั้น

ผมก็ไม่เคยคบใครถึงขั้นแฟนอีกเลยสักคน
 lkkjjh

อ่านเรื่องของท่าน จขกท.  แล้วมันก็จี๊ดใจผมเหมือนกันครับ

vrc

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 21:30:38 »

ไปเสียนา มาเสียเมีย  เขิน

Phate

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 22:32:00 »

เหมือนเป็นสาปน่ะ จากนั้นก็เป็นแบบนี้ตลอด
ชีวิตนี้ ผมเคยคบกับผู้หญิงที่ผมเรียกว่า "แฟน" อย่างเต็มปาก เพียง สามคน........ จนถึงทุกวันนี้....

แล้ว ผมจับได้เสมอว่า เธอไปนอนกับผู้ชายอื่น
ยิ่งแฟนคนล่าสุด จับได้ว่าไปทำกีฬาประเภททีมด้วยซ้ำ.............

jljhl
ถ้าถามว่า เรื่องนี้ไหม ยังไม่ใช่.... จากนั้นมาผมคบผู้หญิงอีกสองครั้ง.... ซึ่งเจอเรื่องเดียวกัน.....
ตอนนี้จับได้กับแฟนคนที่สาม คำพูดที่ขึ้นมาในหัวของผมคือ "พอกันทีกับคนดี คนซื่อสัตย์"

จะว่าไป ตลอดชีวิตเรื่องผู้หญิงของผม คนที่ผมแคร์ ไม่เคยมีใครแคร์ผมจริงสักคนละมั้ง....... ผมเคยคิดจะหยุดนะ จริง ๆ เคยหยุดแล้วด้วย (ถึงจะหยุดก่อนวัยไปหน่อยก็เถอะ) แต่ผมก็พิสูจน์แล้วผมหยุดไปก็เท่านั้น ไม่มีใครหยุดกับผมหรอก..... ในช่วงเวลานี้...  แต่ในอนาคต มันอาจมีอีกสักคนที่ทำให้ผมหยุดอีกครั้งได้.........

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
พิมพ์ไป ๆ มา ๆ
มันทำให้ผมนึกถึงคนถัดมา

เกียร์ที่สอง

แฟนอีกคนของผม (ผมคบทีละคนนะเฟร้ย เหตุการณ์นี้ กับเหตุการณ์ที่แล้ว คนละปีการศึกษากัน) เรียนคณะเดียวกัน เธอเป็นคนที่ผมต้องการคบด้วยใจจริงๆ ไม่เคยมีเรื่องบนเตียงกับเธอ (สาเหตุที่คนนี้ไม่เคยมีอะไรด้วยเพราะเธอขอร้องไว้ เธอบอกว่าเธอยังบริสุทธิ์ จะมอบความบริสุทธิ์ให้ใครสักคนก็ขอให้เป็นคนที่ใช่จริง ๆ เธอถามผมว่ารอวันนั้น วันที่เราจะไม่แยกจากกันแน่ ๆ แล้ว จะได้ไหม ซึ่งผมตอบตกลง)
คนนี้พบกันตอนวันขึ้นดอยของมหาวิทยาลัย เธอยืนไม่ไหวตอนขาลง ผมแบกเธอขึ้นหลัง วิ่งตั้งแต่คูบาจนถึงคณะ นั่นทำให้ผมได้รู้จักกับเธอ
คบกันถึงขนาดแนะนำให้ครอบครัวรู้จักกันแล้ว.........  ตลอดเวลาที่คบกัน (ปีนึงเช่นกัน) ผมไม่เคยมีอะไรกับเธอเลย
เธออาจจะชอบเที่ยว แล้วมีเพื่อนผู้ชายรอบตัวเยอะมาก (แมร่ง เที่ยวทีไรเป็น ญ. คนเดียวในกลุ่ม ตรูไม่เครียดได้ไงฟระ) เธอเป็นหลีดคณะ หน้าตาดี มีแต่คนจีบ
ผมเคยเสียเพื่อนถึงสองคนเพราะจีบผู้หญิงคนเดียวกัน....
ผมไม่เคยพาเธอเที่ยวดื่ม L ก ฮ แม้แต่ครั้งเดียว... ในตลอดเวลา 1 ปีที่คบกัน (ตอนนั้นผมถือคติว่า คบใคร แล้วจะไม่พาคนนั้นไปทางที่ไม่ดีเด็ดขาด)
เธอเป็นคนเรียนหนังสือไม่เก่ง แล้วไม่ค่อยมีเวลา เพราะต้องซ้อมหลีดอันแสนหนัก ผมนั่นแหละที่ติวหนังสือให้เธอตลอด เวลาว่างเสาร์อาทิตย์ ผมจะพาเธอเข้าไปอ่านหนังสือด้วยกันที่ห้องสมุดกลางของมหาลัย อยู่จนห้องสมุดปิด บางทีก็ไปอ่านหนังสือที่บ้านเธอ แล้วค้างที่นั่น แม่เธอสนิทกับผม แล้วผมก็ไม่นอนด้วยกับเธอนะ ผมนอนโซฟา!  บอกแล้วว่าไม่มีอะไร
หลายครั้งมี project หรือการบ้านที่เธอทำไม่ทัน เพราะเธอต้องติดซ้อมหลีด ผมก็ทำให้  แต่ไม่ใช่ทำเปล่า ๆ นะ ทำเสร็จ ผมถือคติต้องสอนและอธิบายทุกอย่างที่ผมทำให้เธอฟังจนเข้าใจ
ผมคบกับเธอโดยคติสำคัญว่า "เรามาคบกัน ชีวิตต้องดีขึ้น ไม่ใช่พากันแย่ลง"   ผมเคยพูดประโยคนี้กับเธอที่อ่างแก้วยามค่ำคืนอันโรแมนติก
เชื่อไหม ผมเคยต่อยกับเพื่อนผู้ชายที่เข้ามาจีบเธอ.... ไม่ใช่เพราะจีบแฟนเรา  ไม่ใช่เพราะพาเธอไปค้าง(ใช่ เธอเคยไปค้างบ้านผู้ชายอื่น เพราะไปเที่ยวแล้วพวกนั้นไม่ยอมส่งกลับ!!)  แต่ผมไปต่อยเพราะ "มรึงชวนแฟนตรูไปเที่ยวกลางคืน ทั้ง ๆ ที่พรุ่งนี้จะมีสอบ แล้วเธอยังไม่ได้อ่านหนังสือเนี้ยนะ!!"
นึกถึงตรงนี้ ก็เจ็บใจอีกอย่าง ที่เธอเป็นคนที่มีแต่ผู้ชายโอบล้อม..... บางทีบ้านช่องไม่กลับ ไปนอนไหนก็ไม่รู้ ผมโทรไปก็ไม่รับสาย  ผมเคยทะเลาะกับเธอเรื่องนี้.....  ผมเคยพูดแรงขนาดว่า "แม่เธอจะคิดยังไง ถ้ารู้ว่าเอทำตัวแบบนี้"
เธอก็พูดกับผมด้วยประโยคที่ผมฟังจนเบื่อหู "แค่ไปเที่ยวกันเฉย ๆ ไม่มีอะไรเสียหาย"
ผมเคยน้อยใจนะว่า ผมมีไว้อ่านหนังสือ เที่ยวที่ดีๆ ดูหนังฟังเพลง (เราเคยไปดูหนังบุฟเฟ่ห์ที่เมเจอร์ด้วยกัน)  ส่วนผู้ชายเหล่านั้น มีไว้พาไปที่อโคจรสินะ
เมื่อก่อน ทุกเย็นผมกับเธอจะไปนั้งคุยกันที่อ่างแก้ว แล้วขี่มอเตอร์ไซค์รอบคูเมือง โดยศัพท์ของผมกับเธอที่ใช้กันคือคำว่า "ลาดตระเวน"
เวลาเธอที่แทบไม่มีเพราะซ้อมหลีดเลิกดึก  ตีสองตีสาม ผมตื่นไปรับเธอกลับบ้าน (แต่ก่อนกลับต้องลาดตระเวนต่อ)
แต่ช่วงหลังตอนใกล้จะเลิกเธอเที่ยวบ่อยขึ้น  เที่ยวแบบเธอเป็น ญ คนเดียวในกลุ่มซะด้วย ก็หลีดนี่หว่า มีแต่ใครอยากอยู่ใกล้
มีบางครั้งเธอไม่กลับบ้าน กว่าจะกลับมาก็เช้า (แม่เธอโทรตามหา แล้วโทรมาหาผม ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเธอไปไหน)
ช่วงหลังผมทะเลาะกับเธอมากขึ้นเรื่อยๆ ในเรื่องนี้... (เอ่อ... ลองคิดดูความรู้สึกผมดิ ผมไม่เคยมีอะไรกับเธอ คนที่ผมถนุถนอมทุกอย่าง มอบสิ่งที่ดีที่สุดให้เสมอ กลับหายไปไหนกับผู้ชายทั้งคืน จะให้อยู่เฉย ๆ เหรอ)
ผมทะเลาะ ถึงขั้น ยืนเฝ้าหน้าบ้านเธอตั้งแต่เย็นจนเช้าอีกวันด้วยซ้ำ......
ก่อนคืนดีกัน หลังจากทะเลาะต่อเนื่องกันเกือบเดือนเรื่องที่เธอเที่ยว! เธอก็บอกว่าเธอแค่อยากรู้อยากลอง แต่เธอไม่เคยไปเกินเลยกับใครจริง ๆ....  ผมก็เลือกที่จะเชื่อคนที่ตัวเองรักและห่วงใย สบายใจดี
ผมเคยเขียนจดหมายง้อเธอยาวกว่า 20 แผ่นเลยนะเนี้ย (บ้ามาก)
แล้วก็เหมือนเดิม ตลอดเวลาที่คบกัน ผมไม่มีคนอื่น ไม่มีผู้หญิงอื่นเลย และไม่มีไปเที่ยวกับสาว ๆ กิ๊กอะไรก็ไม่มี เพราะตอนนั้น ผมก็ยังเป็นคนไม่ชอบเที่ยว และเด็กเรียนเหมือนเดิม (เดี๋ยวจะถ่ายทรานสคลิปมาให้ดู สมัยนั้น ตรูเกรด 3.6 กว่าๆเลยนะเฟร้ย ในคณะผม ใครแค่เกรดเกิน 3 ก็ถือว่ามันเทพแล้ว เด็กเรียนโคตร ไม่เที่ยว ไม่ดื่ม ถ้าไม่อ่านหนังสือก็ดูหนัง ฟังเพลงเท่านั้น)
ผมอาจจะไม่มีปัญหาเรื่องผู้หญิง แต่ผมทะเลาะกับเธอเรื่องผู้ชายที่มาเกาะแกะเธอบ่อยๆ แต่สุดท้ายเธอก็จะทำให้ผมจำนนกับคำว่า "แค่เพื่อนนา ไม่มีอะไรหรอก" "แค่คนที่มาจีบนา คุยๆเป็นมิตรเฉย ๆ แต่ไม่มีอะไรหรอก"  เอ่อ หลีดมันป๊อบนี่หว่า!!  จนสุดท้าย เธอยอมลดการเที่ยวลงไปมากอย่างเห็นได้ชัด  บางทีเธอไปดื่มกับกลุ่มผู้ชายที่ไหน เธอจะโทรหาผมแล้วไม่วางจนกว่าเธอจะถึงบ้าน เพื่อให้ผมฟังทุกเหตุการณ์ว่าไม่มีอะไรกันจริง ๆ เพื่อนกันจริง ๆ  บางครั้งกลัวผมไม่ไว้ใจ ให้ผมไปรับส่งบ้านด้วยตัวเอง เพื่อยืนยันว่า นั่นแค่เพื่อนจริง ๆ  ช่วงหลังมา เธอลดการเที่ยวลงไปมาก

จนกระทั้ง ตอนสิ้นการศึกษาชั้นปีนั้น ๆ เธอจะไป Work  and Travel กับเพื่อสนิทเธอ (ผู้ชายอีกแล้ว) เพื่อนคนนี้เป็นคู่กัดกะผมเลย เพราะทะเลาะกันบ่อยว่าคนคนนี้มีอะไรเกินเพื่อนหรือเปล่า.....  แต่หมอนั่นยืนยันกับผมว่า เพื่อนจริงๆ (เอ่อ เมิงก็เพื่อนกรู แฟนเมิงก็เพื่อนสนิทกรู คราวนี้มึงจะไปเที่ยว ตปท. กะแฟนกรู ให้กรูรู้สึกยังไงดี)   เอ่อ ท้ายสุด ก็ไปจนได้แหละ....
ตลอดเวลา 3 เดือนที่แฟนอยู่ USA ผมก็ไม่วอกแวกไปไหนจริงๆ เช้าเรียนซัมเมอร์ เย็นเล่นกีฬา (สมัยนั้นเป็นนักว่ายน้ำสมัครเล่น กับอดีตนักจักรยานเสือภูเขาระดับจังหวัดที่ไปซ้อมแจมกับทีมบ่อยๆ) ตกมืดโทรหาแฟน.... ชีวิตเป็นแบบนี้สามเดือน โดยไม่มีเถลไถลกับใครที่ไหน.....

เธอกลับมาไทย หลังจากเปิดเทอม 1 อาทิตย์  (ไม่ต้องบอกว่า ธุระการลงทะเบียนทุกอย่าง ใครทำให้)  เธอมาโดยไม่บอกผมล่วงหน้า คือเซอร์ไฟรส์แบบอยู่ดี ๆ ก็โทรศัพท์มาชวนกินข้าวเย็น (อ่าว อยู่ USA ไม่ใช่เรอะ!!)

เธอดูเปลี่ยนไป ออกห่างผมมากขึ้น ไม่รับโทรศัพท์ผมบ่อยขึ้น กลับมาเที่ยวบ่อยเหมือนเดิม แต่คราวนี้ไม่ค่อยบอกผม หรือไม่ค่อยบอกว่าไปกับใคร ไม่ใช่ไม่สังเกตุ  เห็น และรับรู้ทุกอย่างที่ผิดปรกติ แต่ไม่พูด รอเธอพูดออกมาเอง
จนเวลาผ่านไป 2 เดือนได้มั้ง

จนวันหนึ่งเธอรถเสีย....  คืนนั้น ผมกับเธออ่านหนังสือเตรียมสอบด้วยกัน จนจะเที่ยงคืน.....  พอจะนอนผมก็อาสาจะไปส่งเธอที่บ้านเพราะรถเธอเสีย  แต่เธอปฎิเสธ ยืนยันว่าจะมีเพื่อนมารับ เพื่อนที่อ่านหนังสืออยู่หออีกหอหนึ่ง กลับบ้านทางเดียวกัน  อื่มได้.. ผมจะรอจนกว่าเพื่อนเธอจะมารับ...

แค่นี้แหละ เธอลุกลี้ลุกรน ว่าเกรงใจ ให้ผมกลับก่อนเลย ไม่ตองรอ กว่าเพื่อนเธอจมาอีกนาน   (คงเป็นครั้งที่เธอพลาดน่ะสิ ไม่ได้วางแผนอะไรไว้ ทุกอย่างเลยเปิดเผยวันนี้)
ผมก็ไม่ยอมสิครับ มันน่าสงสัยจริง ๆ
แต่เธอก็ยืนยันว่าผมต้องกลับไปก่อน (โดยหาเหตุผลชักแม่น้ำทั้งห้า)
คิดว่าผมจะทำอย่างไร
ก็กลับครับ

แต่แกล้งทำเป็นกลับ จริง ๆ วนกลับมาซุ่มดูเธออยู่.......
แล้วก็มี ผู้ชายหล่อเหลา ผมทรงเกาหลีคนหนึ่งมารับเธอ...........  ไม่ใช่ผู้ชายที่มาโอบล้อมเธอที่ผมเคยเห็นเลย คนนี้เป็นใคร ผมไม่รู้จัก.....
ผมแอบตามไปจนถึงจุดหมายของทั้งสองคนคือ หอนอกที่อยู่หลังหอสีชมพูพอดี เป็นหอรวม.......

ผมนั่งอยู่บนมอเตอร์ไซค์ห่างๆ มองสองคนนั้นเดินเข้าห้องไป..........
(ลองคิดถึงความรู้สึกผมว่า ผู้หญิงที่ผมเฝ้าถนอม ไม่เคยมีอะไรด้วย ไม่ล่วงเกินอะไรเลย ไม่เคยพาไปที่อโคจรใดๆ ผมมอบแต่สิ่งดี ๆ ที่จะให้กับคนที่เราห่วงใยเท่านั้น  แล้ว คนอื่นคาบไปแดกหมด!!)

เรื่องราวการทะเลาะและบอกเลิกก็ดำเนินไปตามทางของมัน  สุดท้ายผมก็มีโอกาสได้คุยกับผู้ชายคนนั้น
ผู้ชายคนนั้น ชอบแฟนผมมานานแล้ว แล้ววันที่เธอกลับมาจาก USA เขาก็ไปรับเธอถึงที่ เพราะเค้าโทรหาเธอเหมือนกัน อยากรู้ว่ากลับวันไหน จากนั้นเขาและเอก็ไปเที่ยวกลางคืนด้วยกันบ่อย ๆ แล้วเขาก็ขอเธอคบเป็นแฟน แล้วเธอก็ตอบตกลง โดยที่เธอเล่าให้เขาฟังว่าเลิกกับผมไปแล้ว.......................

ประโยคเดิมเลย
 "ก็แค่เที่ยวเฉย ๆ ไม่ได้ไปจีบบ่าวหรือไปทำอะไรเสียหายสักหน่อย"
"ทำตัวเป็นคนดี มันไม่มีที่อยู่นะเมิง"
แต่ครั้งนี้ เพิ่มประโยคนี้ไปด้วย   "เพื่อนกันเฉยๆ ไม่มีอะไรเกินเลยหรอกนะ"

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าใครรู้จักผมทุกวันนี้
อาจสงสัยว่าทำไมผมถึงเกลียดการเที่ยวกลางคืน ทำไมผมถึงไม่เคยไว้ใจใคร และขี้สงสัยไปหมด
ขอให้เข้าใจหน่อยว่าผมเคยโดนอะไร....... อาจไม่หนักหนาถ้าเทียบกับหลายคน  แต่มันฝังใจ....

จบเกียร์ที่สอง.......   ผมซื้อเกียร์มาสามอันพอดี......  เกียร์อันสุดท้าย.. ไว้ว่าง ๆ จะมาเล่าให้ฟัง
เอาตาม time line จริง ๆ แล้ว เกียร์ที่สองเกิดก่อนเกียร์ที่หนึ่ง

นึกถึงเรื่องดี ๆ แล้วก็อมยิ้ม.......  ความสุขที่สุดของผมในวันนั้นคงเป็นการ "ลาดตระเวน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010, 23:32:05 โดย Phate »

vrc

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 22:39:31 »

"เรามาคบกัน ชีวิตต้องดีขึ้น ไม่ใช่พากันแย่ลง"  

พี่ Phate แมนมั่ก ๆ  เขิน

Phate

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 23:33:57 »

เอามาทำเป็นซีรี่ย์ก็ดี  เรียนสี่ปี กับแฟนสามคน
มีช่วงโสดที่ไม่มีใครเลยจริง ๆ คือปีสามทั้งปี....   เมาอย่างเดียวทั้งปี  มีมิตรเป็นความเงียบ เพื่อนเป็นความเหงา สหายคือ L ก ฮ

"เรามาคบกัน ชีวิตต้องดีขึ้น ไม่ใช่พากันแย่ลง"  

พี่ Phate แมนมั่ก ๆ  เขิน
ก็มันจริงไหมอะ ถ้าคบกับใครสักคนแล้วมาตรฐานชีวิตต่ำลง...  จะคบไปเพื่อ????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม 2010, 23:40:09 โดย Phate »

pjew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010, 23:53:25 »

ตามมาอ่าน เห็นใจครับ อึ้งและเจ็บแทนคุณลึกๆ uilo

j007

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 00:20:37 »

อ่ะ เฟท...มาเต็ม อารมณ์ล้วนๆ ระบายมา อันสุดท้ายล่ะ
จัดไปอย่าให้เสีย........

TORPIDO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 06:43:26 »

ouiy อ่านแล้วเศร้าแทน หัวอกเดียวกันครับ       dsgjsd  คิดซะว่ามันผ่านไปแล้วให้เหลือแต่ความทรงจำดีๆ ก็แล้วกันครับ 09876

vrc

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 11:52:40 »

เรื่องเกียร์ที่สอง หรือว่า หนุ่มหล่อทรงผมเกาหลีนั้น จะคล้ายเจตต์ ใน Diary นี้

http://www.siamcasanova.com/web/node/66

ขอบคุณท่าน ชาคริต สำหรับ Link

fsdg

Phate

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 12:06:16 »

เรื่องเกียร์ที่สอง หรือว่า หนุ่มหล่อทรงผมเกาหลีนั้น จะคล้ายเจตต์ ใน Diary นี้

http://www.siamcasanova.com/web/node/66

ขอบคุณท่าน ชาคริต สำหรับ Link

fsdg

ไม่แน่ใจนะ แต่จากเรื่องนี้ ผมยืนยันได้เรื่องหนึ่ง จากบทความนี้
ถ้าผมแคร์ใคร คนนั้นจะไม่แคร์เรา แล้วเราก็จะแห้ว
แต่ถ้าผมไม่สนใจโลก ไม่สนใจอะไรเลย เธอคือเพื่อนคุยธรรมดา ๆ เท่านั้น แต่เธอกลับติดผมงอมแงม.......
คนไหนที่ผมปฎิเสธบ่อย ๆ เธอจะพยามเข้าหาผมเอง
คนไหนที่ผมพยายามเข้าหาเธอจะห่างออกไปเรื่อยๆ
มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ     ฉะนั้นอยากจีบสาวให้ติดคือ อย่าได้แคร์สินะ   zad
ความแตกต่างมันอยู่ตรงนี้สินะ http://www.siamcasanova.com/web/node/8  ความแตกต่างเวลาผมจีบใครสักคนเพื่อเป็นแฟนจริง ๆ กับจีบใครสักคนเพื่อความสนุก มันเป้นแบบบทความดังกล่าวเป๊ะเลย

สิ่งที่ผมค้นพบจากประสบการณ์ดังกล่าว ก็ไปอ่านได้ตามนี้ โดนใจใช่เลย
http://www.siamcasanova.com/web/node/7
http://www.siamcasanova.com/web/node/8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2010, 12:13:46 โดย Phate »

vrc

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 12:20:13 »

ไม่แน่ใจนะ แต่จากเรื่องนี้ ผมยืนยันได้เรื่องหนึ่ง จากบทความนี้
ถ้าผมแคร์ใคร คนนั้นจะไม่แคร์เรา แล้วเราก็จะแห้ว
แต่ถ้าผมไม่สนใจโลก ไม่สนใจอะไรเลย เธอคือเพื่อนคุยธรรมดา ๆ เท่านั้น แต่เธอกลับติดผมงอมแงม.......
คนไหนที่ผมปฎิเสธบ่อย ๆ เธอจะพยามเข้าหาผมเอง
คนไหนที่ผมพยายามเข้าหาเธอจะห่างออกไปเรื่อยๆ
มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ     ฉะนั้นอยากจีบสาวให้ติดคือ อย่าได้แคร์สินะ   zad

อืมมม...ที่ผมจับใจความได้ไม่ใช่เรื่องแคร์ไม่แคร์อ่ะครับ
เป็นเรื่องของ ความเป็นตัวของตัวเองมากกว่า หรือ ความมั่นใจในตัวเองมากกว่า
คือ เราต้องยอมรับว่ามนุษย์มีความปัจเจกอยู่ในตัวเอง(จะรู้หรือไม่รู้ก็ตาม)
การที่เราอยากให้ใครเป็นยังไง แม้จะอยากให้คนเป็นคนดีก็เถอะ
มันขัดธรรมชาติครับ
ดังนั้นการแสดงความร้อนรนเมื่อเขาไม่อ่านหนังสือหรือไม่ไปเรียน
มันก็คล้ายเป็นการบังคับความเป็นมนุษย์ แต่ไม่ได้หมายความว่า
ใคร ๆ ที่ทำอะไรตามใจไปหมดได้นะครับ ลูกหลาน พี่น้อง เกเรเราก็ยังต้องเตือน

ผมว่ามันอยู่ที่วิธีการมากกว่า เรื่องนี้เป็นศิลป์ไม่ใช่ศาสตร์
อธิบายได้ไม่ค่อยดีเท่าไร ศิลปะ พวกนี้เรียนไม่จบ เรียนได้เรื่อย ๆ ตราบที่เรายังเป็น มนุษย์

vrc

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010, 12:27:29 »

แบบนี้ต้องไปขอบคุณ ท่าน ชาคริต ล่ะครับ
เขานำ Link ของ สยามคาสโนว่า มาแบ่งปัน  kjhg

Phate

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010, 11:36:21 »

ขอ Build อารมณ์ด้วยเพลงนี้ก่อน
<a href="http://www.youtube.com/v/MA9a_emwaBQ&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;fs=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/MA9a_emwaBQ&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;fs=1</a>

chichiwaka

Re: นึกได้จาก"คนดีไม่มีค่าอะไร" อื่ม..... นั่น&
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 23:57:57 »

อยากอ่านเกียร์3จังครับ
แล้วคนไหนที่ให้เกียร์ทองไปครับ หรือว่าเกียร์เงินทั้งสามอัน
ผมอ่านเรื่องท่านแล้วมันเศร้าครับ ผมอ่านเรื่องแนวนี้มาเยอะจนผมกลัวไม่กล้ามีแฟนเลยทีเดียว(แล้วพอมีคนดีๆก็รักษาเค้าไว้ไม่ได้)

จนหลายๆครั้งที่ผมอ่านการบ้านคนอื่นในห้องพาราไดซ์ แล้วมีประเด็นที่ว่า น้องเค้ามีแฟนแล้ว แต่มีอะไรกับเจ้าของการบ้าน
เราอ่านการบ้านในมุมหนึ่งรู้สึกสนุกสนานไปตามเรื่อง แต่พอมองมุมกลับแล้วคิดว่าถ้าแฟนเราเป็นแบบนั้น มันเจ็บปวดมาก

รออ่านเกียร์3อยู่ครับ ถ้ายังอยากเล่าต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2010, 01:04:04 โดย chichiwaka »

chichiwaka

Re: นึกได้จาก"คนดีไม่มีค่าอะไร" อื่ม..... นั่น&
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 00:04:30 »

http://www.youtube.com/watch?v=sqt1VUgcyN8
บิวท์ด้วยเพลงนี้ต่อ

zeedzaa

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 00:33:41 »

ผมก็ไม่ต่างจากคุณครับ

ผมอยู่มาสี่ปี เจอมา 4 คน

เหมือนกันทุกคน คือ

คนดี มักโดนทิ้งครับ

Phate

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 10:08:10 »

รอเกียร์สามสักครู่ ช่วงนี้งานเข้า
แฟนคนสุดท้าย (ณ เวลาปัจจุบัน) แล้วก็โดนทิ้งเหมือนเดิม T_T"
เรียบเรียงว่าจะเขียนยังไงดี.......

ส่วนเกียร์ทอง ยังเก็บกับตัวครับ ยังไม่ให้ใคร มีอันเดียว จะให้ใคร คนนั้นต้องเป็นที่สุดจริง ๆ  ส่วนเกียร์เงินหมดไปแล้ว
เพราะผมให้ใครแล้วผมไม่ขอคืน! ถ้าไม่อยากได้ ให้เอาไปทิ้งซะ ผมไม่รับคืน

จนหลายๆครั้งที่ผมอ่านการบ้านคนอื่นในห้องพาราไดซ์ แล้วมีประเด็นที่ว่า น้องเค้ามีแฟนแล้ว แต่มีอะไรกับเจ้าของการบ้าน
เราอ่านการบ้านในมุมหนึ่งรู้สึกสนุกสนานไปตามเรื่อง แต่พอมองมุมกลับแล้วคิดว่าถ้าแฟนเราเป็นแบบนั้น มันเจ็บปวดมาก
ผมก็คิดงั้นเหมือนกัน วันดีคืนดี เจอเธอเป็นการบ้านขึ้นมา  ผมคง เครียด!!!

<a href="http://www.youtube.com/v/qIt6KCwlFPw?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/qIt6KCwlFPw?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 สิงหาคม 2010, 11:35:20 โดย Phate »

zeedzaa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 21:34:43 »

ถ้าเป็นผม

ผมจะเก็บให้ผู้หญิงที่รักผม และผมรักที่สุดครับ

"แม่" ครับ

Phate

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 21:40:40 »

ถ้าเป็นผม

ผมจะเก็บให้ผู้หญิงที่รักผม และผมรักที่สุดครับ

"แม่" ครับ
แม่ผมได้เกียร์จากพ่อละครับ  jljhl  พูดจริงนะเนี้ย!

ส่วนสิ่งที่ผมจะมอบให้ท่าน ความสำเร็จในชีวิต......  ผมจะทำให้ท่านภูมิใจที่มีลูกชายคนนี้ครับ  ss

party

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 07:55:17 »

รออ่านเกียร์สาม กับเกียร์ทอง สู้สู้ครับ

romeoseek

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 13:32:23 »

lkkjjh lkkjjh lkkjjh เจ็บ แทน
ผม เคย เจอ แค่ รู้ ว่า มี แต่ ไม่ เห็น คา ตา ครับ

แค่ นั้น ก็ เจ็บ มาก แล้ว

แต่ ถาม ว่า ผม เปลี่ยน ไป จาก เดิม มั้ย  ขอ ตอบ ว่า ไม่ ครับ

ทำ ใคร ไม่ ลง จิง จิง
ถ้า มี แฟน อยู่ แล้ว / รึ ว่า คุย กับ ใคร ซัก คน อยู่ จะ ไม่ ชอบ ไป จีบ ใคร อีก  มัน รู้ สึก อึด อัด ไง ไม่ รู้ 

zzsaga

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 23:31:49 »

เข้าใจอะครับว่ามัน รู้สึกอย่างไง
แฟนเก่าผม คบกันมา 4 ปี เรียนจบ ตั้งหน้าเก็บเงินได้ปีกว่า ไม่เที่ยว สุดท้ายมันแปลกๆ
จบเราต้อง กดดันหาความจริง
แล้วมันก็
.
.
.
.
.
โอ้ เรื่องมันเศร้า  lkkjjh  lkkjjh
โดนเข้าได้ พี่ดีก็เป็นคนดี นะ แต่พี่ไม่.....
 vbnn  vbnn

ReActioNX

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 15:13:46 »

ของตูมีแต่เรื่องน่า สมน้ำหน้าวะ

มีแฟนแสนดี สุดสวย ดาวคณะนิเทศ ม.กรุงเทพ ดัน เสือกเลื้อยไปเรื่อย เค้าจับได้ 2 ครั้ง ใช่ครับ 2 ครั้ง ครั้งที่ 2 จับได้ เอาไปกินข้าว ร้านเดียวกัน ตูพัก รัชดา แฟนอยู่ รามอินทรา คนล่ะที่ แต่ไปเจอกันที่ ลาดพร้าว
ตอนนี้เสียดายที่สุด ถ้าตอนนี้ไม่เลิกกัน คงแต่งไปแล้ว ตอนนี้ก็เลยลั่นล้า ไปตามเรื่อง ไม่ตายหาใหม่  หรือว่าไปตายเอาดาบหน้าดีกว่า  lhgfr

woon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010, 17:07:41 »

ทำกีฬาประเภททีม นี่อะไรอ่ะครับ

[D]iS[C]o[V]eRy

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 21:17:22 »

ก็เพราะ เราเคยเจอผู้หญิงแต่แบบนี้ไง...  ปัจจุบันผมจึงไม่คิดจะไว้ใจใครซักคน.. hssd

Lostman133

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 23:55:25 »

ก็เพราะ เราเคยเจอผู้หญิงแต่แบบนี้ไง...  ปัจจุบันผมจึงไม่คิดจะไว้ใจใครซักคน.. hssd

ชื่อนี้คุ้นๆๆ  รอคนมาคอนเฟริม อิอิอิ เดด

paholkarn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 13:11:10 »

^
^
^
ช่ายๆๆ คุ้น มากมาย รอ น้องชาย มา คอนเฟิร์ม .,mn

timmy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 19:15:06 »

มองกันคนละด้านเนอะ

แล้วก็เป้นกำลังใจให้ครับ

ปล จดหมายที่เก็บไว้นี่ pongz

Phate

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 11:04:14 »

เกียร์ที่สาม

แฟนคนสุดท้ายละ (จนถึง ณ เวลาปัจจุบัน เคยมีแฟนมาเพียง 3 คน)
หลังจากเลิกกับคนที่สองไป เสียใจมาก เอาชีวิตเป๋ไปพักนึง ทั้งเมาหัวราน้ำ โดดเรียนเป็นว่าเล่น ไม่ได้โดดไปไหนหรอก เก็บตัวอยู่แต่หอ ไม่ไปไหนเลย เหมือนเรื่อง "ใครในห้อง" จะออกจากห้องแค่กินข้าวเท่านั้น เคยแม้กระทั้งคิดสั้น(โง่มากไหมละ) แต่โชคดีที่มีคนมาเจอเลยพาไปล้างท้องทัน หลับไปราว ๆ 2 วันเลยมั้งถ้าจำไม่ผิด กว่าจะฟื้น (พอเลย ขอโง่ครั้งเดียวในชีวิต ชีวิตมันมีค่า ใครจะคิดทำ อย่าลองเล้ย เพราะตอนรู้ว่าตัวเองได้กลับมา แล้วก็ได้ใช้ชีวิตอยู่ต่อมันดีแค่ไหน คิดถึงครอบครัว พ่อแม่พี่น้องแล้วแทบร้องไห้ในสิ่งที่ทำลงไป โคตะระง่าววว อารมณ์ชั่ววูบเพราะหญิงเพียงคนเดียว!) เสียสมดุลไปราว ๆ 7-8 เดือน เกรดเทอมนั้นโผล่ออกมา 1.14!!! กับ 1.8x!!  เหอะๆ กิน F ไปเกือบหมดทุกกระบวณวิชา แต่ยังไม่โดนคัดออกจากมอ เพราะ เกรดตอนช่วงแรกทำมาดี (จากเฉลี่ย 3 กว่า เหลือ 2.4 เลบงะ!! ไม่งั้นได้เหรียญเงินแย้ว เซ็งๆ ขอโม้หน่อย)  ชีวิตเสียไปเพราะเรื่องผู้หญิงจริงๆ ไร้สาระมาก (สงสัยตอนนั้น เป็นคนดี จริงใจ จริงจัง ซื่อสัตย์ อ่อนต่อโลกและโง่ พอโดนสะกิดเข้าหน่อย ก็เซนส์ซิทีบ เสียศูนย์ไปเยอะมาก)

(หมกตัวอยู่แต่ห้อง ข้าวปลาไม่กิน มัวแต่ซึมเครียด จนเพื่อนลากไปหาจิตแพทย์ครั้งนึงเลย โดนจับตรวจคลื่นสมอง ผลออกมา หมอบอกว่า คลื่นสมองผิดปรกติ เพราะเครียดมากไป ได้ยามาเป็นลังเลย เหอๆ เช่น ยากล่อมประสาท กล่อมประสาทเป็นต้น )

เวลาแห่งความย่ำแย่และงี่เง่าที่สุดของชีวิตก็ดำเนินผ่านไปเรื่อย ๆ จนกระทั้งผมไปเป็นนักศึกษาฝึกงานก่อสร้าง ณ ที่แห่งหนึ่ง ผมย้ายหอ ได้พบรูมเมทใหม่คนหนึ่งเป็นรุ่นน้องผมสามปี (สุ่มมาพักเจอกัน) แกชอบยืมโน๊ตบุ๊คผมไปใช้ แล้วมาวันนึง โน๊ตบุ๊คผมกลับมาพร้อมโปรแกรมคิว ๆ ที่ถูกลงไว้ ตอนแรกผมก็ไม่สนใจ แต่อยู่ไป ๆ มา ๆ เห็นเจ้ารูมเมทคนนี้ มีสาวมาไม่ขาดสาย วัน ๆ นอนกับสาวไม่ซ้ำหน้า แถมมันมีโรคจิต สะสมกล่องถุงยาง เพื่อนับจำนวนคนที่มันได้ฟัน (อยากบอกว่า กองเต็มอื้อเลย) เลยสงสัยว่ามันทำได้ยังไง เลยไปถามมันว่า "สาว ๆ นี้ท่านได้แต่ใดมา เยอะแยะ"  เขาก็แนะนำให้เล่น hi5 กับ QQ (ช่วงนั้น FB ยังไม่เกิด) อ๊ะ ก็ลองสมัครดู

เล่นได้สักอาทิตย์กว่า ๆ ก็ได้รู้จักกับน้องคนหนึ่ง อยู่ต่างจังหวัดในแถบอีสาน ก็แลกเบอร์คุยกันสักพัก หลังจากรู้จักกันได้เกือบเดือน เธอบอกว่าจะมาเที่ยวเชียงใหม่กับเพื่อน อยากได้คนนำหน่อยเที่ยว ช่วงนั้นเป็นช่วงสงกรานต์พอดี คือเธอจะมาเที่ยวสงกรานต์เชียงใหม่น่ะแหละ
ผมก็รับปากจะพาเที่ยว.......
แล้วเธอก็มากับเพื่อนสาวอีกคนหนึ่ง มากันกี่คนไม่รู้ แต่วันที่ผมพาเที่ยวมาแค่ 2 คน (ตอนแรกผมนึกว่าเป็นเลสกันด้วยซ้ำ) ก็พาเที่ยวปรกติ ห้วยตึงเฒ่า วัดพระธาตุดอยสุเทพ ดูแพนด้า บลาๆๆๆ  ตอนนั้นผมไม่มีรถด้วย ไปกันด้วยรถแดง คลาสสิคมาก....

เอาไปเอามาผมซี้กับเพื่อนน้องเค้าซะอย่างงั้น ??  ไม่สวยเลยนะ สิวเกรอะแถมดำอีกต่างหาก แต่คุยกันถูกคอ ผ่านไปสักอาทิตย์ ด้วยความเหงาปนเศร้าของผมละมั้ง(อาการเสียศูนย์ที่บรรยายมาข้างต้น ยังไม่จางหาย) ผมเลยอยากหาคนมาดามใจละมั้ง ผมเลยชวนเพื่อนน้องเค้าไปไหนมาไหนด้วยกันบ่อย จนสนิทกันมาก แล้วน้องเค้าบอกว่าเพิ่งโดนทิ้งมา เหงาเหมือนกัน  มันคงจะเป็นอารมณ์ความเสียศูนย์ของผม สุดท้ายเลยตกลงคบกับน้องเค้าเป็นแฟนอย่างง่ายดาย....

หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ผมแทบจะตัวติดกับน้องเค้าเลย ไปไหนมาไหนด้วยกันตลอด ถามว่ารู้สึกดีไหม อารมณ์ตอนนั้นคงรู้สึกดีขึ้นเยอะเลย เหมือนเราได้ทำอะไรสักอย่างให้ลืม ๆ ความเศร้า (คบเธอเพื่อลืมเค้า ประมาณนั้นมั้ง) แล้วน้องก็ดีกับผมมาก ๆ จริง ๆ แบบว่า รู้สึกอบอุ่นขึ้นมาเลยแหละ  และแล้วพอถึงเวลา น้องเค้าก็ต้องลากลับต่างจังหวัด

จากนั้นมา ผมโทรคุยกับเธอทุกวัน มีเดินทางไปหาในช่วงหยุดเสาร์อาทิตย์บ้าง เดือนละครั้ง (แต่เคยไปทั้งหมดแค่ สองครั้งเอง)
หลัง ๆ มา ชักเริ่มสังเกตุเห็นว่า มีหลายช่วงที่โทรไปปิดเครื่องแล้วอ้างโน้น อ้างนี้ ช่วงเวลาที่ควรว่าง แต่กลับไม่ว่าง เธอไปไหน?? ผมสงสัยนะ แต่ไม่ถาม
ครั้งที่ผมไปหาเธอครั้งที่สอง ผมลองถามเธอเรื่องนี้ดู เธอตอบตะกุกตะกักผิดธรรมชาติ แต่ผมไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่
แล้วด้วยเหตุบังเอิญอไรมาดลใจไม่รู้ อยู่ดี ๆ ผมก็ขอดูกระเป๋าเธอหน่อย (กระเป๋าเธออยู่ข้างมือพอดี) ตอนนั้นไม่ได้จะจับผิดอะไร แค่อยากดูเล่น ๆ จริงๆ
แต่เธอห้ามไม่ให้ดู ห้ามแบบออกหน้าออกตาเลยว่า เป็นความลับแน่นอน! ผมก็เอ๊ะใจสงสัยสิ จริง ๆ ถ้าเธอไม่ชอบ ผมก็ไม่ดูก็ได้ ไม่ละเมิดสิทธิกัน แต่นี้ มาโวยวายจะเป็นจะตาย
ไม่รู้ คุยกันท่าไหน สุดท้ายกลายเป็นทะเลาะกันซะงั้น เริ่มจากเรื่องไม่ให้ดูกระเป๋า (ตอนแรกเธอไม่ให้ดู ผมก็จะไม่ดูละ แต่เพราะเธอโวยวายมา ผมพยายามคุยดี ๆ กลับ แต่เหมือนไม่เป็นผล เหมือนเธอโวยวายเรื่องว่า ทำไมผมไม่ไว้ใจเธอ ทำไมต้องขอดูของพวกนี้ด้วย  ผมก็งงดิ ไม่ทันคิดอะไรเลย แค่จะดูเล่น ๆ ไม่ได้คิดเรื่องไว้ใจไม่ไว้ใจเลย เอาไปเอามากลายเป็นทะเลาะกันได้ไงไม่รู้)
สุดท้าย หลังจากทะเลาะสักพัก เธอบอกอยากดูก็ดูไปเลย ตอนนั้นผมก็อารมณ์เสียแล้ว ก็ค้นเลย (จริง ๆ อยากค้นประชดเฉยๆ ไม่ได้คิดจะดู จะหาอะไรเลย) ปรากฎว่าเจอ กล่อง CD (ตกใจเหมือนกันนะ) และมือถืออีก 1 เครื่อง ซึ่งเป็นอีกเบอร์ที่ผมไม่รู้จัก ด้วยความที่ฟิวขาดมั้ง เธอไม่อยากให้ดูนัก ตรูจะค้นให้หมดเลย (ประชดๆ) ผมกดดู sms บ้างอะไรบ้าง ชื่อคนที่เมมแปลก ๆ บ้าง  เอาเป็นว่า พอเค้นถามเธอถึงความประหลาดทั้งหมดที่ผมค้นพบ  ท้ายสุด เธอถึงยอมบอกว่าเธอรับจ๊อบ เป็น SL........

แล้วเธอก็สารภาพทุกอย่างออกมา......  (เชื่อไหมว่า ณ เวลาปัจจุบันนี้ ผมผ่านผู้หญิงมาน้อยกว่าน้องเค้าผ่านผู้ชายมา ณ เวลานั้นอีก ทั้ง ๆ ที่ ตอนนั้น น้องเค้าอยู่ มอปลาย!!) ที่ร้ายแรงมาก ๆ คือ เธอเคยขายให้แม้กระทั้งพี่ชายตัวเอง!!! แล้วก็เพิ่งไม่นานมานี้ด้วย!
ไม่อยากบอกความรู้สึกตอนนั้นเลยว่ามันแย่แค่ไหน  บอกได้เลยว่า มันสุดๆเลยทีเดียว! เครียดแทบบ้า(อีกแล้ว)
เธอร้องไห้ ขอโทษผม แล้วบอกผมว่า เธอรักผม เธอจะไม่ทำแบบนี้อีกแล้ว...
ผมไม่รู้ ผมเครียด ผมตีรถกลับเชียงใหม่ โดยไม่ได้ให้คำตอบเธอ...
เธอ ตีรถตามผมมาเชียงใหม่เพื่อง้อ......
ผมจำไม่ได้ว่าอารมณ์ช่วงนั้นเป็นอย่างไรนะ จำได้ว่าแย่มาก ๆ เลย แต่ ที่เห็นเธอมาตามง้อสุดชีวิต  เกือบอาทิตย์เลยมั้ง ที่ผมจะยอมคุยกับเธอ ผมพยายามคิดว่า คนเรามันเคยผิดพลาดกันได้ ชีวิตต้องดำเนอนต่อไป เพียงเราให้โอกาสให้อภัยใครสักคนหนึ่ง อดีตอาจเป็นเพียงแค่อดีต อนาคตอาจสวยงามก็ได้..... ผมถึงยอมคืนดีกับเธอ

จากนั้นมา เธอ จะเป็นฝ่ายโทรหาผมเองทุกวัน เธอพร่ำบอกรักผมทุกวัน มี SMS ส่งมาบอกหลับฝันดีทุกคืน คือ เหมือนพยายามทำให้ผมรู้ว่าเธอรักและใส่ใจผมมากแค่ไหน ผ่านไปสักพัก ผมเริ่มยิ้มออก และลืมความเจ็บที่ผ่านมา ผมไม่รู้ว่าเธอรับงานอีกหรือเปล่า เพราะอยู่คนละจังหวัด จะไปรู้ได้ไง  มีเพียงแค่คำสัญญาที่ให้กันไว้ว่า "ต่อไปมันจะไม่มีอีกแล้ว ต่อไปน้องจะไม่ทำให้พี่เสียใจอีก น้องขอโทษกับสิ่งที่ผ่านมา เชื่อใจน้องนะ" ซึ่งมีแต่ความเชื่อใจเท่านั้นที่มีให้กันได้ (ก็ไม่ได้อยู่ด้วยกันนี่ ใครจะทำอะไรก็ได้)  อ้อ ลืมบอกไปว่า ตั้งแต่คบกับน้องเค้ามา ผมก็ไม่มีคนอื่นอีก ไม่รู้ว่าผมเริ่มจริงจังตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่กว่าจะรู้ตัวคือ ผมจริงจัง จริงใจ ซื่อสัตย์ มีแต่น้องเค้าคนเดียว ไม่สนใจคนอื่น น้องเค้าไม่ชอบผู้ชายดื่มเหล้า หรือเที่ยวนัก ผมก็เลิกเที่ยว ลดดื่มเลย (ไม่เข็ดสินะเรา)  แล้วผมก็ทำตัวเหมือนเดิม ไว้ใจน้องเค้า จริงใจให้กันและกัน ซื่อสัตย์ต่อกันและกัน ผมเคยพูดกับน้องเค้าว่า "พี่ไม่อยากให้แฟนพี่เป็นแบบไหน พี่ก็จะไม่ทำตัวแบบนั้น พี่ไม่ชอบให้แฟนมีคนอื่น ฉะนั้น พี่ก็จะไม่มีคนอื่นและซื่อสัตย์กับแฟนตัวเองเช่นกัน ถ้าเราอยากให้เค้าเป็นอย่างไร เราต้องเป็นอย่างนั้นให้ได้ก่อน"  น้องเค้าเคยบอกผมว่า เค้าตั้งเป้าจะสอบเข้ามหาลัยที่เชียงใหม่ เพื่อที่จะได้มาอยู่ใกล้ ๆ ผม

ผ่านไปนานแค่ไหนไม่รู้ที่คบกับน้องเค้า โดยแค่โทรศัพท์คุยกัน อาจจะประมาณเดือนนึงแหละมั้ง
อยู่มาวันหนึ่ง มีโทรศัพท์เข้ามา โวยวายผม เป็นผู้ชายคนหนึ่ง โทรมาด่าผมว่า ผมไปยุ่งอะไรกับแฟนเค้า "ปัญญามีหาเมียเองไม่ได้หรือไง ทำไมต้องแย่งเมียชาวบ้าน" แล้วชื่อผู้หญิงที่เค้าพูดมา ผมไม่รู้จัก!!!
ผมพยายามใจเย็นถาม ในขณะที่เค้าใจร้อนจ้องจะฆ่าผม  แปลกมาก แฟนของเค้า มีเบอร์โทร ที่อยู่ ลักษณะ ตรงกับแฟนผมทุกอย่าง ต่างแค่ ชื่อ!! เท่านั้น เค้าบอกว่าเค้าได้เบอร์ผมจากที่ไปค้นดูโทรศัพท์ของแฟนเค้า เค้าคบกันมาจะสองปีแล้ว หนุ่มนั้นเป็นเด็ก ปวช อยู่เลย (แล้วผมต้องมาทะเลาะแย่งผู้หญิงกับเด็กปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมเนี้ยนะ!!)  การคุยกับเค้า ทำให้ผมรู้อะไรที่ไม่รู้เพิ่มมาอีก.......

ตัดบท สรุปย่อ ๆ เลยว่า สุดท้าย ผมค้นพบว่า ชื่อของน้องที่ผมรู้จักนั้นเป็นชื่อปลอม (ผมไม่ได้ถามว่าเป็นชื่ออะไร ชื่อในวงการมั้ง ผมก็ไม่รู้ ที่น่าสงสัยคือ เพื่อนกลุ่มที่มาตอนแรก เรียกเค้าด้วยชื่อปลอม ทำไมกัน มันกลุ่มรวมตัวอะไรกัน ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่รู้คำตอบ)  จริง ๆ น้องเค้าชื่ออีกชื่อหนึ่ง ซึ่งเค้าหลอกผมมาตลอด และที่สำคัญ น้องเค้ามีแฟนแล้ว ผมโดนหลอกให้โง่เป็นควายมาตลอด (ผมไม่เคยรู้จัก ญาติ พี่น้อง เพื่อน ของน้องเค้าเลย แล้วที่ผมรู้ความจริงหลาย ๆ อย่างได้เพราะสุดท้ายผมได้คุยกับ น้องสาวของน้องเค้า และพี่ชายของน้องเค้า ทำให้รู้ว่า ผมโดนหลอกมาตลอด)
เจ้าหนุ่ม ปวช นั่น ก็ไปมาหาสู่ รับส่งน้องเค้าไปกลับ รร. อยู่ตลอด ก็มีอะไรกันตามปรกติตามประสาแฟน แต่ไม่รู้จะเล่าทำไมว่า ตอนมันบวช ผู้หญิงคนนั้นยังมานอนกับมันเลยขณะที่มันยังเป็นพระ  ตรงนี้แหละ ไม่เข้าใจว่าเล่าให้ผมฟังทำไม! ให้ผมเครียดไปมากกว่านี้หรือไง!!!!

คิดว่าผมจะรู้สึกยังไงละ !???

ตามสูตร น้องเค้า มาง้อผมถึงเชียงใหม่ ขอโทษขอโผยเหมือนเดิม แล้วบอกว่าจะเลิกกับเจ้าหนุ่ม ปวช นั่น เพื่อมาคบกับผมจริงๆ จังๆ   ขอให้โอกาสเธออีกสักครั้ง.....

แต่ผมอยากจะบอกว่า พอแล้ว.......................
เชื่อไหมว่า จนถึงเหตุการณ์นี้ ผมเคยมีอะไรกับผู้หญิงแค่สองคน คือแฟนเก่า กับคนนี้ ไม่เคยวอกแวก ไปที่ไหนอื่นเลย
พอแล้วกับการเป็นคนคนซื่อสัตย์ พอแล้วกับความจริงใจ  พอแล้วกับการเป็นคนดีของคนที่เรารัก
พอแล้ว
ไม่ไหวแล้ว

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากวันที่เกิดเหตุการณ์นั้น จนวันนี้ น่าจะราว ๆ ปี ครึ่งแล้ว
จากนั้นมา ผมไม่จริงใจกับใคร ไม่จริงจังกับใครอีกเลย อยู่ตัวคนเดียว มีชีวิตเพื่อตัวเอง ไม่สนใจอะไรใคร ไม่แคร์หญิงใคร อยู่อย่าง ดิบ ๆ เถื่อน ๆ มาตลอด
มีผู้หญิงเข้ามามากมายตลอดปีครึ่งที่ผ่านมา แต่ผมไม่เปิดหัวใจรับใครอีกเลย ไม่สนใจ ไม่จริงจังกับใคร ไม่คิดจะหยุดที่ใคร............. (จนกว่าจะเจอใครที่ทำให้รู้สึก...แปลกๆที่หัวใจ อีกครั้งละมั้ง)
จนถึงวันนี้มีแฟนมาสามคน  จนถึงช่วงที่ผ่านมา ผมเคยบอก "รัก" หรือ "ชอบ" (แบบชายหนุ่นม-หญิงสาว) เพียงสามคนนี้เท่านั้น  ส่วนคนอื่น ๆ หลังจากนั้น ไม่เคยมีแม้แต่คำว่า "ชอบ" เพราะผมไม่พูดถ้าไม่รู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ถึงจะไม่หยุด แต่ก็ไม่ได้หลอกลวง ไม่มีบังคับ เอาสมัครใจว่า........
เพราะคำว่า "รัก" หรือ "ชอบ" ผมให้มันสำคัญ  จะพูดให้เฉพาะคนที่สำคัญ จนถึงช่วงที่ผ่านมาก่อนหน้านี้ ซึ่งคือสามคนข้างต้น   เอ่อ..... แล้วผมก็ไม่เข้าใจนะ ผมพูดว่ารักใคร แมร่ง ต้องโดนนอกใจไม่ก็โกหกทุกที แต่พอไม่พูด แมร่ง รักผมสุดหัวใจ  งง วะ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน 2010, 10:06:25 โดย Phate »

Drogbra

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 12:50:14 »

ท่าน phate เห็นใจท่านมาก ผมก็เคยเจอมา lkkjjh lkkjjh
แต่ของรู้ว่ามีคนอื่นนี่เลิกเลย ไม่สนว่าถึงขั้นไหนอะ
ตั้งแต่เกิดมาเคยคบกะหญิงเกินปีแค่สามคนเอง
พอถึงเกือบๆปี จะมีเรื่องให้เลิกทุกที

chichiwaka

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 14:11:55 »

เกียร์3ก็แสบไม่เบานะครับ
อ่านครบแล้ว ได้แต่ถอนหายใจ  ouiy
คนดีนี่มีชีวิตอยู่ในโลกเรายุคนี้ได้อย่างยากลำบากจริงๆนะครับ

vrc

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 21:40:21 »

Phate ไปจีบคนนี้ให้หน่อยดิ  dsgjsd

http://www.cmxseed.com/cmxseedforumn/index.php?topic=34860.0

kaitom

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 21:52:46 »

อ่านแล้วช้กกลัว ghjk ghjk หวะ

uilo uilo คนที่เราดีด้วยจะเป็นงี้ป่าวน้อ  ouiy

vrc

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 09:45:51 »

Phate หาย  lhgfr

panda500

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 10:52:29 »

เพิ่งมา อ่านเจอครับ dsgjsd dsgjsd

อ่าน แล้วใจ หวิวๆ ยังไง ไม่รุ ดิ เหอๆ

Phate

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 15 กันยายน 2010, 11:42:25 »

Phate หาย  lhgfr
ไม่ได้หาย แต่งานเข้า ย้ายงาน เลื่อนตำแหน่ง ย้ายที่อยู่ไป ตจว.  เก็บตัวสอบใบประกอบวิชาชีพ  ธุระบานเบอะ ไม่ค่อยได้ ออนไลน์เลยช่วงนี้

vrc

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 14:07:21 »

ไม่ได้หาย แต่งานเข้า ย้ายงาน เลื่อนตำแหน่ง ย้ายที่อยู่ไป ตจว.  เก็บตัวสอบใบประกอบวิชาชีพ  ธุระบานเบอะ ไม่ค่อยได้ ออนไลน์เลยช่วงนี้

เดี๋ยวนี้ต้องสอบเอา กว แล้วรึเนี่ย ยุ่งยากเนอะ สมัยก่อนจบมาก็ได้เลย (โชคดีตูยังทัน)  dsgjsd

alpha

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 16:04:40 »

สรุปว่า ดีเกินไป
ผมว่าถ้าท่าน phate จิ้มน้องเขาหลังจากคบสัก 7-8 เดือน เขาคงไม่ไปไหน

Makettingmanager

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 18:00:22 »

สรุปว่า ดีเกินไป
ผมว่าถ้าท่าน phate จิ้มน้องเขาหลังจากคบสัก 7-8 เดือน เขาคงไม่ไปไหน

เห็นด้วยอีก1เสียงครับ dsgjsd แต่ก็ไม่แน่นะครับของอย่างงี้ผมก็เจอกับตัวมาแล้ว 3-4 เดือนที่ผ่านมานี่แหละ uilo