-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกใช้คำ  (อ่าน 602 ครั้ง)

faifai

• บุคคลทั่วไป
เลือกใช้คำ
« เมื่อ: 11 กันยายน 2010, 19:25:25 »

วันนี้ที่โรงเรียนของไก่ ครูกำลังสอนการใช้คำกับพระสงฆ์
ใช้อย่างไรให้ถูกต้อง

ครู:นักเรียนคะ ลองหาคำที่เหมาะสมกันนะคะ

นักเรียน:ครับ/ค่ะ

ครู: ด.ช.อาร์ พระกินข้าวเรียกว่าอะไร
ด.ช.อาร์: พระฉันท์ข้าว ครับ

ครู: เก่งมาก...ด.ช.โต้ง แล้วพระอาบน้ำล่ะ
ด.ช.โต้ง: พระสรงน้ำครับ

ครู : ด.ช.ไก่ แล้วถ้าพระตายล่ะ
ด.ช.ไก่: พระตายก็เรียกปอเต๊กตึ้งสิครับ

shoots

Re: เลือกใช้คำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2010, 13:00:07 »

เรียกให้ไวด้วยนะ     jljhl

riviara

Re: เลือกใช้คำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2010, 18:27:49 »

เด็กมีแวว..