-->

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นอีกมุมมองที่น่าคิด  (อ่าน 1119 ครั้ง)

faifai

• บุคคลทั่วไป
เป็นอีกมุมมองที่น่าคิด
« เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 08:06:35 »

เด็กชายบุญชนะเป็นนักเรียนชั้นประถมปีที่ 4 เขาเป็นเด็กที่ฉลาดกว่าเด็กใดๆในห้องเดียวกัน ในชั่วโมงคณิตศาสตร์
คุณครูสายใจสอนการลบเลข

ครูสายใจ : มีนก 8 ตัวเกาะอยู่บนรั้ว ครูเอาปืนลูกซองยิงไปหนึ่งนัด ถูกนกตกลงมาตาย 3 ตัว คงเหลือนกบนรั้วกี่ตัว

นักเรียน1 : 5 ตัวครับ

ครูสายใจ : เก่งมาก เอ้า ! เด็กชายบุญชนะ เหลือนกกี่ตัว ?

บุญชนะ : ไม่เหลือสักตัวครับ

ครูสายใจ : ทำไมจึงไม่เหลือสักตัว ?

บุญชนะ : พอได้ยินเสียงปืนนกที่เหลือมันตกใจ เลยบินหนีไปหมดครับ

ครูสายใจ : อืม์ แม้คำตอบไม่ตรงตามเจตนาแต่มันก็เป็นมุมมองหนึ่งที่น่าคิด ครูชอบมุมมองนี้เหมือนกัน

บุญชนะ : คุณครูครับ ขอผมถามคุณครูหน่อยครับว่า มีหญิงสาว 3 คน นั่งกินไอศกรีมโคนอยู่ในสวนสาธารณะ
คนที่หนึ่งใช้ลิ้นเลียไอศกรีม คนที่สองใช้ฟันกัดไอศกรีม คนที่สามใช้ปากดูดไอศกรีม อยากทราบว่าผู้หญิงคน
ไหนที่แต่งงานแล้ว

ครูสายใจรู้สึกขวยเขินต่อคำถามนี้เล็กน้อย แต่เพื่อฝึกให้นักเรียนกล้าตอบกล้าแสดงออก เธอก็ตอบแบบอายๆ

ครูสายใจ : ครูว่า คนที่ใช้ปากดูดไอกรีมนะซี

บุญชนะ : ไม่ใช่ครับ คำตอบที่ถูกคือคนที่สวมแหวนแต่งงานบนนิ้วนางครับ แต่ผมว่าคำตอบของคุณครูมันเป็น
อีกมุมมองหนึ่งที่น่าคิดเหมือนกันครับ

riviara

Re: เป็นอีกมุมมองที่น่าคิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 12:41:58 »

เด็กมันย้อน

shoots

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010, 12:54:17 »

วอนซะแล้ว   

Makettingmanager

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2010, 18:01:21 »

เด็กสมัยนี้ฉลาดจริงๆช่างพูด jljhl

mccm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 01:05:13 »

vbnn เด็กแม่งกาม  kjhg kjhg

BanBu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2010, 15:34:11 »

เด็กมันเด็ดได้อีกเว้ย