-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่อง ควรคืนเขาดีไม๊ครับ  (อ่าน 1667 ครั้ง)

Kier3

• มนุษย์แม่เหล็กดึงดูดสาวทั่วราชอาณาจักร
  • V.I.P.
  • เด็กหัดเสียว
  • *
  • Country: 00
  • คะแนนจิตพิสัย +1/-0
ขอความเห็นเรื่อง ควรคืนเขาดีไม๊ครับ
« เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 00:17:08 »

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อช่วงเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้ว  ผมเข้าไปที่เว็ป Cm-Club มีคนเอากล้องถ่ายรูปยี่ห้อนิคโก้มาขายในเว็ปแบบครบชุดเลย  มีทั้งกล้อง เลนส์แบบต่างๆ 5 ชุด แฟรส 1 ชุด เลนส์ขยายหน้ากล้อง 1 อัน ทั้งหมดในราคา 15000 บาท ตอนนั้นกล้องถ่ายรูปผมเสียพอดี  เลยตัดสินใจซื้อ  โดยตอนนั้นมีคนในเว็ปแจ้งว่าถูกเกินไปน่าจะเป็นของไม่ดีแถมรูปก็ไม่เอาลง  แต่ผมยอมเสี่ยงติดต่อเพื่อดูสินค้าจากผู้ประกาศขาย  พอเอามาปรากฏว่ากล้องใหม่มากสภาพ 90% เลย  ตอนนั้นผมไม่มีความรู้เรื่องกล้องชนิดนี้เลยว่ามันราคาแพงหรือไม่  แต่ดูแล้วถูกใจมาก  ผมเลยตัดสินใจซื้อโดยเบิกเงินสดออกมาจ่าย  และทำสัญญาซื้อขายกันเรียบร้อยพร้อมถ่ายบัตรประชาชนผู้ขายเอาไว้ด้วย  หลังจากนั้นผ่านมาหลายเดือนจนเมื่อวันพุธที่ผ่านมานี้  จู่ ๆ ก็มีเบอร์โทรศัพท์ติดต่อมาหาผมอ้างว่าเป็นเจ้าของกล้องถ่ายรูปนั้ัน  ซึ่งผู้ติดต่อมาอ้างว่ากล้องถ่ายรูปถูกขโมยมาขายในเว็ป  และต้องการให้ผมคืนของให้ไม่เช่นนั้นจะแจ้งความฐานรับซื้อของโจร  ผมจึงติดต่อกลับไปยังผู้ขายและถามสาเหตุกลายเป็นว่าน้องชายแอบเอามาขายหาเงินใช้  ตอนนี้พี่ชายต้องการของคืน  ผมเลยบอกให้เอาเงินมาคืนแล้วจะคืนของให้  แต่ปรากฏว่าไม่มีเงินจะคืนให้เพราะใช้หมดแล้ว  ส่วนพี่ชายต้องการกล้องคืนโดยไม่สนใจเรื่องว่าผมถูกหลอกให้ซื้อกล้องเลย  บอกอย่างเดี่ยวว่ากล้องนั้นราคาหลายหมื่นมาก  เค้าไม่สนใจว่าผมจะเป็นยังไงขู่อย่างเดียวให้คืนของไม่งั้นจะแจ้งความจับ  เรียกว่าพูดไม่ดีใส่ผมตลอดเลย   roister  ผมเลยลองคุยกับเพื่อนที่เป็นตำรวจดู  เค้าบอกว่าเรามีสัญญาซื้อขายอย่างถูกต้องแถมผู้ขายยังเป็นน้องชายแท้ ๆ ของเจ้าของกล้อง  ซึ่งมันพิสูจน์ไม่ได้เรื่องกล้องถูกขโมยมาหรือถูกฝากขายโดยพี่ชายกันแน่  ถ้าหากเค้าหาเงินมาคืนเราไม่ได้ก็ไม่ต้องคืนของ  หากมีการแจ้งความก็ให้เอาสัญญาซื้อขายไปเป็นหลักฐาน  ตำรวจจะให้ไกล่เกลี่ยกันเอง  แต่พอผมอธิบายเรื่องนี้ให้กับเจ้าของกล้องฟังกลับแสดงอารมณ์โกรธใส่ผมโวยวายใส่ผมทั้งขู่ต่าง ๆ สารพัด  สรุป  ต้องคืนกล้องโดยไม่มีเงื่อนไงจึงจะยอม  ผมถามแล้วเงินผมละ  มันกลับตอบว่าเป็นเรื่องของมึงกับน้องชายของมัน  มันไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้  ( ตอบมาได้ตูเสียเปรียบเห็น ๆ  eta20 )  ตอนนี้มันโทรมาทุกวันเลยจนผมไม่อยากจะรับแล้วเพราะรับไปก็ทะเลาะกัน  เจ้าของกล้องก็อยู่เชียงใหม่ผมอยู่ลำปางมันไม่รู้อะไรเกี่ยวกับผมซักอย่างนอกจากเบอร์โทรของผม  เพราะน้องมันทำสัญญาส่วนของผู้ขายหายไปนานแล้วข้อมูลของผมจึงไม่มีเหลือ  ถ้าท่านเป็นผมจะทำไงครับ  ควรคืนดีไม๊ ( แต่ไม่ได้เงินคืนนะ ) เงื่อนไขของผมแค่ต้องการเงินคืนเท่านั้นถ้าไม่ได้ผมไม่่คืนแน่ ๆ แต่เงื่อนไขของฝ่ายนั้นคือให้ผมคืนกล้องไปแล้วให้ผมไปบดเอาเงินคืนจากน้องชายของมันเอาเอง  ซึ่งผมคิดว่าโอกาศได้คืนต่ำมากเพราะมันทำงาน 7 เงินเดือนไม่พอจ่ายผมแน่  ตอนนี้ปวดหัวมากเพราะเปิดโทรศัพท์ไม่ได้มันโทรมาตลอดเลย   red001

ดีชั่วรู้หมด  แต่กูอดไม่ได้

ShadowMOON

• เด็กหัดแอ่ว
  • *
  • คะแนนจิตพิสัย +5/-0
Re: ขอความเห็นเรื่อง ควรคืนเขาดีไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 06:43:50 »

ถ้าไม่มีสัญญาซื้อขายยังจะง่ายซะกว่า ครับ  เพราะ คุณยืนกระต่ายขาเดียวไปเลยว่า ไม่รู้เรื่อง กล้องเกล้ิง อะไรไม่รู้ซักอย่าง
เอาเข้าตอนนี้ คุณผิดรับของโจรแน่ๆ  ทางออกแบบพอถูไถ คืือ.....

เอากล้องไปจำนำ กับ สถานธนานุบาลที่มีใบฯ ซะครับ  เก็บเงินเอาไว้
 เอาตั๋วจำนำ ส่งให้พี่มัน แล้วบอกพี่มันให้เอาเงินจากน้องมันไปไถ่กล้องคืนมาเอง
อย่าช้านะเฟร้ย  เพราะถ้าของหลุด เมื่อใด มันจะพ้นสภาพของโจร  kjhg kjhg

Kier3

• มนุษย์แม่เหล็กดึงดูดสาวทั่วราชอาณาจักร
  • V.I.P.
  • *
Re: ขอความเห็นเรื่อง ควรคืนเขาดีไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 08:12:31 »

ถ้าไม่มีสัญญาซื้อขายยังจะง่ายซะกว่า ครับ  เพราะ คุณยืนกระต่ายขาเดียวไปเลยว่า ไม่รู้เรื่อง กล้องเกล้ิง อะไรไม่รู้ซักอย่าง
เอาเข้าตอนนี้ คุณผิดรับของโจรแน่ๆ  ทางออกแบบพอถูไถ คืือ.....

เอากล้องไปจำนำ กับ สถานธนานุบาลที่มีใบฯ ซะครับ  เก็บเงินเอาไว้
 เอาตั๋วจำนำ ส่งให้พี่มัน แล้วบอกพี่มันให้เอาเงินจากน้องมันไปไถ่กล้องคืนมาเอง
อย่าช้านะเฟร้ย  เพราะถ้าของหลุด เมื่อใด มันจะพ้นสภาพของโจร  kjhg kjhg

ถ้าไม่มีสัญญาซื้อขายสิครับที่จะเป็นปัญหา  เพราะเท่ากับไปเอาของที่มีเจ้าของโดยไม่รู้ที่มาที่ไป  ถ้าสองพี่น้องนั้นฮั้วกันขึ้นมาบอกว่าผมขโมยกล้องมาผมจะซวยทันที  ที่ตอนนี้ฝ่ายนั้นยังทำอะไรผมไม่ได้เพราะสัญญาฉบับนี้ละครับ  เนื่องจากทั้งสองเป็นพี่น้องกันมีความสัมพันธ์ทางสายเลือดสัญญาเลยป้องกันผมได้  เพราะผมสามารถแจ้งความย้อนกลับว่าพี่น้องคู้นี้มีพฤติกรรมหลอกลวงผู้อื่นให้เสียทรัพย์  ในรูปแบบหลอกลวงให้ซื้อ  แต่ถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่พี่น้องหรือญาติกันสิครับที่จะซวยเพราะเป็นการขโมยของมาขายให้กันเลย  ส่วนเรื่องที่ท่านแนะนำมาว่าให้เอากล้องไปจำนำผมว่าน่าสนใจมากครับ  แต่คนที่จะเอาไปจำนำคงต้องเป็นตัวน้องชาย ( คนขาย ) แต่ถ้าผมโผล่ไปตอนนี้ละก็ผมว่าตัวพี่มันคงมายึดกล้องไปเลยแน่ ๆ เรื่องนี้ต้องลองตกลงกันดูก่อน  ใครมีข้อแนะนำอะไรบ้างครับ   eta08

ShadowMOON

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 08:51:27 »

1.หลักฐานชี้มาถึงตัวคุณได้ ยังไงมันก็โดนรับของโจรแน่อยู่แล้ว
ยิ่งทรัพย์มีราคาต่ำกว่าตลาดเป็นอันมาก ที่คุณรอดอยู่ไม่ใช่เพราะมีสัญญาฯ
 แต่เป็นพราะ พวกข้างๆคุณ อ่อนทั้งนั้น   สัญญาืที่คุณว่า
ผมก็ว่าคุณมีไว้มัดคอตัวเองให้แน่นขึ้นเท่านั้น ยังไงก็ไม่หลุด

2.สลักยึดให้ทุกอย่างอยู่รวมกัน ตอนนี้ คือ ตำรวจ
นาทีนี้ ตำรวจจะอยากเข้ามายุ่งด้วย เพราะมีช่องทางให้ คุณทำอย่างข้างบน
ตำรวจคงไล่เจ้าพี่ชายลงโรงพัก ไม่รู้จะทำคดีไปทำไมให้เสียน้ำมันรถ เสียเวลา
(ของเมิงก็ได้คืนแล้ว  มูลหนี้เขาก็โอนสิทธิเรียก มาให้เมิงแล้ว เมิงจะเอาคดีมารกโรงพักทำมัย)

3. พี่น้องโคตรเหง้านี้ ไม่ควรเห็นหน้ากะคุณอีกแล้ว ตลอดชีวิต  ผมงง
ว่าทำไมคุณคิดจะ่ให้ เจ้าคนขาย ถือกล้องไปจำนำ อยู่ ?

Kier3

• V.I.P.
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:47:42 »

1.หลักฐานชี้มาถึงตัวคุณได้ ยังไงมันก็โดนรับของโจรแน่อยู่แล้ว
ยิ่งทรัพย์มีราคาต่ำกว่าตลาดเป็นอันมาก ที่คุณรอดอยู่ไม่ใช่เพราะมีสัญญาฯ
 แต่เป็นพราะ พวกข้างๆคุณ อ่อนทั้งนั้น   สัญญาืที่คุณว่า
ผมก็ว่าคุณมีไว้มัดคอตัวเองให้แน่นขึ้นเท่านั้น ยังไงก็ไม่หลุด

2.สลักยึดให้ทุกอย่างอยู่รวมกัน ตอนนี้ คือ ตำรวจ
นาทีนี้ ตำรวจจะอยากเข้ามายุ่งด้วย เพราะมีช่องทางให้ คุณทำอย่างข้างบน
ตำรวจคงไล่เจ้าพี่ชายลงโรงพัก ไม่รู้จะทำคดีไปทำไมให้เสียน้ำมันรถ เสียเวลา
(ของเมิงก็ได้คืนแล้ว  มูลหนี้เขาก็โอนสิทธิเรียก มาให้เมิงแล้ว เมิงจะเอาคดีมารกโรงพักทำมัย)

3. พี่น้องโคตรเหง้านี้ ไม่ควรเห็นหน้ากะคุณอีกแล้ว ตลอดชีวิต  ผมงง
ว่าทำไมคุณคิดจะ่ให้ เจ้าคนขาย ถือกล้องไปจำนำ อยู่ ?

สรุปคือทางออกที่ดีที่สุดในเวลานี้คือเอากล้องไปจำนำ ได้เท่าไรก็เท่านั้น แล้วเอาใบรับจำนำไปให้ฝ่ายโน้นไถ่เองสินะครับ  งั้นผมจะรีบจัดการในวันจันทร์นี้เลย  ขอบคุณมาก  eta08

ShadowMOON

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 10:48:26 »

ตอน เอาไปจำนำ บอก อยากได้ซักไม่เกินหมื่นสี่ ไหวไหม
 ถ้าได้ ตอนเอาตั๋วจำนำ ส่งไปให้มันบอกว่า พวก แก สองพี่น้อง
 ยังค้างหนี้ ตรู หนึ่งพันบาท ไปตกลงกันให้ดี ว่าใครจะเป็นคนใช้หนี้ให้ตรูด้วย
ดอก นี้ จะเป็นการตอกตะปูปิดฝาโลง  ส่วนคุณก็คิดซะว่า
ได้เช่ากล้องใช้เกือบสามเดือน ในงบ พันเดียว  kjhg kjhg