-->

ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อรวย สอนลูกโง่ 1...  (อ่าน 690 ครั้ง)

3p

• บุคคลทั่วไป
พ่อรวย สอนลูกโง่ 1...
« เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 15:44:56 »

เครดิตท่าน บนหลังหมายังมีปลากระป๋อง 

คอนโดให้เช่า

หลังจากมหกรรมโอลิมปิกจบลง สองพ่อลูกก็หายหน้าหายตาไปจากวงสังคม ไม่มีใครรู้ว่าเขาอยู่ไหน ... บ้างก็ว่าเขาขอหลบภัยไปอยู่ต่างประเทศ บ้างก็ว่าเขาบินไปเจรจากับประเทศร่ำรวยเพื่อจะเข้ามาทำธุรกิจอีกครั้งในประเทศสาระขัน ... แต่จู่ๆ สองพ่อลูกก็กลับมาปรากฏกายอีกครั้ง

ปัง!!! ... เสียงลูกชายหน้าโง่วิ่งหน้าตื่นเข้ามาในห้องทำงานของพ่อรวย ในมือของลูกชายหน้าโง่ถือหนังสือพิมพ์ต่างประเทศติดมือมาด้วย

ลูกชาย - ?พ่อครับ ! เกิดเรื่องใหญ่แล้วครับ?

พ่อรวย ? ?มันจะเรื่องอะไรนักหนาว่ะ บอกไม่รู้กี่ครั้งว่าให้เคาะประตูก่อนไง เกิดพ่อกำลังดูไฝฝ้าราคีให้นังหมวยมันอยู่จะทำไง?

ลูกชาย ? ?เอาเถอะครับพ่อ ... จะดูจะทำอะไรก็เถอะ แต่นี่ครับ บริษัทรถยนต์ในอเมริกามันทำท่าจะล้มไปอีกแล้วนะครับ?

พ่อรวย ? ?แล้วมันเรื่องอะไรว่ะ บ้านเราก็ใช้แต่รถญี่ปุ่น ไม่ก็เยอรมัน มันจะไปเกี่ยวอะไรกับเราว่ะ เออ..ไอ้นี่?

ลูกชาย ? ?เกี่ยวสิครับพ่อ เกิดมันโครมครามมาถึงบ้านเราก็จะแย่กันไปใหญ่ นี่ได้ข่าวว่าร้านอาหารปากซอยมันก็ปิดไปหลายร้านแล้ว?

พ่อรวย ? ?ทำไม ??

ลูกโง่ ? ?ก็มันขายข้าวผัดอเมริกันไง คนไม่กล้าซื้อกิน กลัวติดเชื้อล้มละลายจากไอ้กัน?

พ่อรวย ? ?เฮ้ย ... ***นี่ท่าจะบ้าไปใหญ่ สมน้ำหน้าลงผู้ว่าแล้วไม่มีคนเลือก?

ลูกโง่ ? ?ก็ผมถอนตัวก่อนนี่ครับ ... ใครจะมาเลือก?

.... พ่อรวยส่ายหัวไปมา ทำท่าเหนื่อยใจ ก่อนจะเอนหลังลงบนโซฟาราคา ๓ แสน แล้วหยิบซิการ์มวนละหมื่นหกขึ้นมาจุดเผาเล่น ...

พ่อรวย ? ?นี่ พ่อจะอธิบายให้แกฟัง ต้นเหตุของความบรรลัยคราวนี้มันมาจากความอยากรวยของพวกฝรั่งมันนั่นแหละ พวกนี้มันดีแต่ออกหนังสือ ออกตำรามาสั่งสอนคนอื่นทั่วโลก บอกว่าแค่กู้เงินดอกเบี้ยต่ำๆแล้วไปหาซื้อบ้านราคาถูกๆปล่อยเช่า แล้วก็คิดค่าเช่าให้แพงกว่าเงินที่ต้องจ่ายคืนธนาคาร ง่ายๆแค่นี้ก็รวยกันเละ เป็นอภิมหาเศรษฐีกันสบายๆ คนก็เลยแห่ไปซื้อบ้านกันใหญ่ สุดท้ายหาคนเช่าไม่ได้ ก็ไม่มีเงินจ่ายธนาคาร มันก็เลยล้มกันเป็นแถบ เออ.. ทำไมถ้ามันเก่งจริงเศรษฐกิจบ้านเมืองมันถึงพินาศล่ะ?

... ลูกชายโง่ฟังพ่อพูดจบก็ทรุดนั่งลงกับเก้าอี้รับแขกราคา ๒ แสนกว่าๆ หน้าซีดตาถลนคล้ายกับโดนผีเข้า

ลูกโง่ ? ?อ่า... มันก็ท่าจะจริงของพ่อนะครับ ... บังเอิญว่าผมก็เพิ่งไปซื้อคอนโดแถวถนนเพลินใจมา ๖ ห้องน่ะครับ ก็คิดว่าผ่อนเล่นๆ เดือนละแสน ถ้าปล่อยให้คนอื่นเช่าเดือนละ แสนหก กำไรตกห้องละ ๖ หมื่นเหนาะๆ คูณด้วย ๖ ห้อง ก็กำไรเดือนละ ๓ แสนหก โอย ... รวยเละ?

พ่อรวย ? ?เดี๋ยวๆ แกว่าไงนะ ไปซื้อคอนโดมา ๖ ห้องงั้นเหรอ แล้วมีใครเช่ายังล่ะ ว่ะ ... อะไรไม่คิดหน้าคิดหลัง?

... ลูกโง่ทำคอย่น หน้าขาวเป็นไก่ต้ม ก่อนพูดเสียงอ่อยๆ

ลูกโง่ ? ยังเลยครับ ... ซื้อมาเกือบ ๓ เดือนแล้วล่ะครับ นี่ก็ผ่อนเขาเดือนละ ๖ แสนน่ะครับ

พ่อรวย ? ?เห็นมั้ย ... ที่พ่อพูดน่ะมันจริงมั้ยล่ะ ก็มีแต่พวกอยากรวยทางลัดทั้งนั้นแหละทำแบบนี้ คิดแต่ทางได้ ไม่คิดทางเสีย เศรษฐกิจเป็นแบบนี้ ไอ้หน้าโง่ ที่ไหนจะมาเช่าว่ะเดือนละแสนหก?

ทันใดนั้นเอง ... เสียงโทรศัพท์ก็ดังขึ้น ...

พ่อรวย ? ?ฮัลโหล ...?

เสียงหวานหูจากปลายสายดังลอดออกมา นั่นคือเสียงของนังหมวยนั่นเอง

นังหมวย ? ?ป๋าขา จำที่ป๋ารับปากว่าจะหาคอนโดให้หนูอยู่แทนห้องเดิมที่บ้านป๋าได้มั้ยคะ ป๋า ขา ...?

หมวยน้อย อดีตสาวใช้ที่บัดนี้เรียนจบปริญญาแล้ว และได้รับตำแหน่งใหม่เป็นเลขาฯ พ่อรวยเมื่อไม่นาน อ้อนถามถึงคอนโดที่พ่อรวยรับปากว่าจะให้

พ่อรวย ? ?อ่า .. อ๋อ .. จำได้สิจ๊ะหมวยน้อยของป๋า .. อิ อิ อิ ... เอ้ย .... จำได้ ว่าไง มีงานอะไรด่วนเหรอ ...?

พ่อรวยเปลี่ยนเสียงพูดให้ดูเข้มขึ้นทันทีที่คิดได้ ... เพราะเกรงว่าเจ้าลูกโง่จะรู้ความลับ แต่เขาก็ลืมไปว่าเสียงพลุในพิธีเปิดโอลิมปิกเมื่อไม่นานมานี้ ทำให้ประสาทหูของพ่อรวยเสื่อมไป จากนั้นเขาก็ต้องเปิดเสียงโทรศัพท์ดังผิดปกติ .. หรือดังลั่นห้องนั่นแหละ

นังหมวย ? ?หมวยจะบอกป๋าสุดที่รักของหมวยว่า วันนี้หมวยไปเจอคอนโดมาที่นึงล่ะ สวยมากเลยค่ะ วิวก็ดี๊...ดี ... กระจกนี่ติดรอบด้านแบบที่ป๋าชอบ แล้วก็มีกล้องซ่อนอยู่ทุกจุดในห้อง ป๋าจะได้ไม่ต้องเหนื่อยแอบถ่ายหมวยไงล่ะคะ อิ อิ แถมห้องน้ำก็เปิดทะลุยันห้องรับแขกได้เลยล่ะค่ะป๋า ..?

พ่อรวย ? ?... แล้วลื้อจะไปอาบน้ำโชว์ใครว่ะอาหมวย !!? ? พ่อรวยส่งเสียงตวาดด้วยความโกรธ ...

นังหมวย ? ?ก็จะใครล่ะคะ ก็ป๋านั่นแหละ เห้นป๋าบ่นกลัวผีเวลาอยู่คนเดียว ทีนี้เวลาหนูอาบน้ำก็จะได้เปิดกระจก แล้วก็อาบน้ำเป็นเพื่อนป๋าไงละคะ ... นี่ แล้วเจ้าของก็ใจดี๊ ดีนะ หนูโทรไปถามรายละเอียดกับเขาแล้วนะคะ เขาบอกว่าถ้าเช่าตอนนี้ จะลดให้พิเศษ จากค่าเช่าเดือนละแสนแปด เขาจะลดให้พิเศษ เหลือผ่อนแค่เดือนละแสนหกเท่านั้นเองแหละ ... เพราะเขามีตั้ง หลายห้องเลยเอามาแบ่งให้เช่าถูกๆค่ะ?

พ่อรวย ? ?ใครว่ะ หน้าโง่จังซื้อคอนโดทีละหลายๆห้อง ... นี่ อาหมวยน้อย เธอลองต่อราคามันดู ต่อมันหนักๆเลย ... เอาเหลือเดือนละแปดหมื่นพอ ... (กระซิบ) ว่าแต่มันอยู่แถวไหนล่ะไอ้คอนโดนั่นน่ะ หนูไปอยู่ไกลๆป๋าคิดถึงหนูแย่ .... หา!!! (ตกใจสุดขีด) ... ถนนเพลินใจ ... อะไรนะ .... ชื่อคอนโดอะไร พูดใหม่อีกทีซิ เอาชัดๆช้าๆ ....  ... ป๋าว่าเคสนี้ป๋าคุ้นๆนะ? ... พ่อรวยหันมามองลูกโง่ที่นั่งอมยิ้มอยู่เบื้องหน้า

ลูกโง่ ? ?พ่อบอกนังหมวยมันไปเลยนะครับว่า เจ้าของห้องเขาจะปล่อยให้เช่าทีเดียว ๖ ห้องเลย แล้วก็คิดราคาแบบคนกันเอง ตกค่าเช่าห้องละ ๒แสน ขาดตัวครับ ... ถ้านังหมวยไม่ซื้อเจ้าของห้องจะบอกแม่เค้าว่า ...เจ้านายนังหมวย แอบมีเมียน้อย .. ฮา ฮา?

พ่อรวย - !!!! ? ?.  :'(

ลูกโง่ ? นี่แหละน้า ... ทำอะไรไม่คิดหน้าคิดหลัง .. ??? ฮา ฮา .. มิน่า แบบนี้เองไอ้กันมันถึงเจ๊ง .. ??? ฮา ฮา ...   

pass07

Re: พ่อรวย สอนลูกโง่ 1...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 16:05:09 »

เป้นข้อ คิด ด้วย ครับ   

แต่ ฮา ดี ครับ  hgjhg

pulohid

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2008, 16:48:30 »

ฮาดีครับ .,mn

oneloya

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008, 01:02:49 »

กรรมของพ่อรวย   jhkll  ฮาดีคับ

AZURA3232

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2008, 14:19:48 »

เพิ่งรู้ว่า ห้องอื่นก็มีน่าเข้าเยอะเหมือนกันนะเวปนี้  hgjhg hgjhg