-->

ผู้เขียน หัวข้อ: ถูกร้านอื่น dump ราคาแข่งตลอดเวลา ทำงัยดี  (อ่าน 1280 ครั้ง)

joy

• บุคคลทั่วไป

คือเป็นร้านค้าแหละค่ะ และก็ขายดีนะคะ ตั้งมาเป็นเวลานานอยู่กาดหลวง แต่แล้วก็มีร้านนึงเพิ่งเปิดมาได้ไม่นาน เค้าใช้วิธีขายทุกอย่างเหมือนเรา แต่การจัดร้านก็ไม่ได้สวยเท่า ของเค้าจะรก ๆ วางกอง ๆ แต่ขายถูกกว่าตลอด ตัดราคาตลอด เราจะทำงัยดีคะ ท่าทางเค้าจะไม่มีมารยาททางธุรกิจซะเลย คืออยากขายได้อย่างเดียว แต่เสียราคาไปหมดเลยค่ะ กุ้ม mbvc

AZURA3232

Re: ถูกร้านอื่น dump ราคาแข่งตลอดเวลา ทำงัยดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008, 16:51:02 »

เขาตัดได้เราก็ตัดได้ นะครับ  ของที่ขายกัน ตัดราคากันได้แสดงว่า มาร์จินยังคงสูงอยู่ บางทีก็ต้องทำใจยอมรับผลกำไรที่ลดลง
แน่จริง ต้องเจออย่างวงการที่ข้าน้อยเคยอยู่ สิขอรับ  ตัดกันจนขาดทุน มันยังตัดกัน    ขายเยอะ เจ๊งเยอะ  มันยังทำกัน คิดดู  kjhg kjhg

อีโต้

Re: ถูกร้านอื่น dump ราคาแข่งตลอดเวลา ทำงัยดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008, 16:56:18 »

เห็นใจเลยครับ โดนทำธุรกิจแบบนี้  เขิน น่าจะช่วยกันรวย

coolman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008, 17:16:29 »

คิดว่า ไม่จำเป็นต้องขายถูกเท่ากันทุกชิ้นครับ
เเละ ผมเชื่อว่า เขาไม่สามารถขายถูกได้ทั้งร้านหรอกครับ / ไม่งั้น คงอยู่ลำบากนา
ยังไง น้องก้อต้องอิง -ดูราคาตลาดด้วยนะครับ     ไม่ควรขายของเเพงเกินไป

เน้น ของครบ   ขายบริการ    น่าจะช่วยได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2008, 17:17:19 โดย coolman »

marathoner9

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 10:35:30 »

hgj  น่านนะสิ พวกตัดราคา น่าพาไป  poiu ตัดหัว

ตัดราคากันจน พากันตาย

ทำ marketing ไปเป็น เอาแต่ตัดราคา ท้ายสุด ก้อย่อยยับกันทั้น วงการ

แนะนำ อย่าไป ตามมันครับ เน้น คุณภาพ และ value add ครับ เด่วจะล่มจมกันหมด

ลูกค้าบางคน ของถูกมาก ก้อ ไม่กล้าซื้อครับ

กาแฟ เหมือนกัน อยู่กัน คนละ ภาชนะ คนละ สถานที่ คนละบรรยากาศ ราคา ไม่จำเป็นต้องเหมือนกันครับ

สู้ต่อไปครับ  ss

labk1200

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 09:19:54 »

อย่าตัดราคาแข่งกันเด็ดขาดครับ

จะพากันกอดคอจมน้ำไปดื้อๆ

ผมก็เคยเจอแบบนี้

ใช้บริการหลังการขายเข้าช่วยดีกว่าครับ

รับรองถ้าผ่าไปได้ลูกค้าประจำเต็มแน่ๆ hgjhg

kaitom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 14:38:09 »

คนต้าขายที่เชียงใหม่นี่กอดคอกันตายก็เพราะเรื่องตัดราคานี่หละครับ

ตะก่อนผมเคยเห็นร้านก๋วยเตี๋ยวเปิดเหมือนกันเลย เรียงกันเป็นแถวร้านแรกติดป้าย 15 บาท ร้านถัดมามันตัดเหลือ 12 บาท ถัดมาอีกหน่อยเหลือ 10 บาท อีกร้านขายมัน 9 บาทเลย  ตอนนี้เหลือร้าน 15 บาทร้านเดียวครับ สะใจจริง ๆ

เข้าเรื่องเลย ร้านเจ๊จอยเปิดมาก่อนมีทุนพอสมควร ขายมันอย่างปกติต่อไปครับ เน้นบริการครับพูดเพราะ ๆ ยิ้มเก่ง ๆ ดูแลลูกค้าอย่างเป็นกันเองครับเอาแบบไม่มีที่ติหนะครับ ลดหรือแถมนิดหน่อยเป็นสินน้ำใจกันบ้าง จัดสินค้าบางตัวมาลดทำโปรโมชั่นกระตุกให้คนมองร้านเราบ้าง (นี่ยังไม่รุเลยว่าขายอะไรนะนี่)

จากนั้นเปิดแนวรบอีกด้านเลยครับ ให้ลูกน้องออกมาตั้งแผงขายเอาอย่างไอ้ร้านที่ตัดราคานั่นแหละ เอาของถูกมาตัดราคาให้ต่ำกว่ามันอีก ให้มันรู้เรื่องกันไปข้างนึงเลย (แต่อย่าให้ใครรู้นะครับว่าร้านเดียวกัน ภาพมันจะไม่งาม) กำไรสองร้านโป๊วไปมา น่าจะยังพออยู่ได้เด๋วมันไปค่อยหดเหลือร้านเดียวเหมือนเดิม

tarotrick

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 15:46:14 »

ต้องกระตุกหน้าร้านให้น่าสนใจกว่า เช่นโปรโมชั่นบางอย่างที่อีกร้านไม่มี ต้องสร้างความต่างให้ได้

mormor1973

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 17:07:43 »

มีคำแนะนำดีๆ ไปเยอะเลยนะครับ
ยิ้มเก่งๆ พูดเพราะๆ หาคนช่วยสวยๆ ครับ
แค่นี้ก็มีลูกค้าอยากมาซื้อเพิ่มจริงๆ kjhg kjhg

promtsuk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 05:05:28 »

Torres

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 23:55:11 »

ถ้าตัดกันจนไม่มีกำไรก็แย่ครับ ...

cooltea79

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2008, 06:37:22 »

มาแอบฟังผู้เชี่ยวชาญ   :-[ :-[

ทำไมผู้หญิงต้องเศร้าทุกที

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 17:03:35 »

jhgสู้ๆๆค่ะ 
อย่าคิดแค่ว่าร้านที่เปิดคล้ายกับเราหรือคู่แข่งเราเค้ามีไม้ตายที่ตัดราคาสิคะ
กลุ่มเป้าหมายที่เรามุ่งเน้นสำคัญที่สุดค่ะ การทำธุรกิจที่สำคัญคือเจาะตลาดกลุ่มเป้าหมาย
ใช้วิธีที่เราคิดว่าคุ้มและเสี่ยงน้อยที่สุดสิคะ เพราะว่าผุ้ประกอบการจะรู้ทิศทางของร้านดีที่สุด
จัดบริการหลังการขายหรือ โปรโมชั่นพิเศษหรือ เน้นเทสต์ให้ลูกค้าก็ดีนะคะตามที่หลายความเห็นเสนอ
ที่สำคัญอยากให้กำลังใจนะคะว่า ไม่ใช่ลูกค้าทุกคนหรอกค่ะที่เข้าไปวื้อเสื้อผ้าเพียงเพราะของถูก แต่ของที่เราจะซื้อมาใส่กลับกองๆอยู่กับพื้นแบบนั้น
สู้ๆนะคะ yhb

woon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 มกราคม 2009, 16:19:32 »

ขายสินค้าอะไรล่ะครับ จะได้วางกลยุทธ์ได้ถูก