-->

ผู้เขียน หัวข้อ: --ใครเป้นหมอหรือพยาบาลช่วยแปลทีครับ--  (อ่าน 7798 ครั้ง)

pagne2204

• บุคคลทั่วไป

ผมไปแสกน MRI มาแล้วผลออกมาว่า

FINDINGS:
Loss of lumber lordosis curve. Normal bone marrow signal intensity. No fracture indntified. No evidence of subluxation of the vertebral bodies.

Narrowing dise space L4-5, L5-S1 with degenerative disc. Spinal canal narrowing was seen at

L3-4 dise level from mild disc bulging

L4-5 dise level from mild-moderate dise protrusion cause mild spinal canal narrowing

L5-S1 disc level from moderate right paracentral dise extrusion cause compression to right A1 root.

Unremarkable spinal cord and cauda equina. Unremarkble spinal nerves.

Unremarkble soft tissues.

IMPRESSION:
1.Narrowing disc space L4-5, L5-S1 with degenerative disc.

2.L4-5 mild-moderate disc protrusion cause mild spinal canal narrowing.

3.L5-S1 moderate right paracentral disc extrusion cause compression to right S1 root.

ใครแปลได้ลองแปลทีสิครับ

ผมจะได้ทำใจก่อนไปหาหมอถูก

เอิก ๆ ๆ

หมดค่าแสกนไปหมื่นยาอีก2พัน

ขนาดยังไม่ได้ผ่านะเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2009, 18:36:10 โดย pagne2204 »

นู๋เติ้ล

Re: --ใครเป้นหมอหรือพยาบาลช่วยแปลทีครับ--
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มกราคม 2009, 19:01:42 »

เอาใจช่วย รีบๆหายนะตะเอง

pagne2204

Re: --ใครเป้นหมอหรือพยาบาลช่วยแปลทีครับ--
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มกราคม 2009, 19:04:55 »

ถามเองตอบเองเลยครับ

mnb mnb mnb

Narrowing disc space L4-5, L5-S1 with degenerative disc.
ช่องระหว่างหมองรองกระดูกหลังชิ้นที่ 4-5(ซึ่งอยู่บริเวณบั้นเอว) และ ระหว่างหมอนรองกระดูกหลังที่5 กับกระดูกก้นกบที่ 1 แคบกว่าปกติ (บริเวณนี้เส้นประสาทที่ไปเลี้ยงขาอยู่ในกระดูกสันหลัง) มีการเสื่อมของหมอนรองกระดูก(disc)

2.L4-5 mild-moderate disc protrusion cause mild apinal canal narrowing.
หมอนรองกระดูกของ L4-5 ที่ว่าไว้ มันเคลื่อนออกมาจากตำแหน่งแล้วเข้าไปกดเส้นประสาทเล็กน้อยถึงปานกลาง

3.L5-S1 moderate right paracentral disc extrusion cause compression to right S1 root.
หมอนรองกระดูกของ L5-S1 เคลื่อนออกมาจากตำแหน่งแล้วยื่นเอียงไปทางขวา ทำให้กดเส้นประสาท S1 ซึ่งออกจากช่องกระดูกนี้

ผมแปลได้แค่นี้

mnb mnb

mormor1973

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 08:22:32 »

เวปเราถ้าจะหาหมอ หาพยาบาลยากเนาะ   
ต้องถามเองตอบเองเลย mnb mnb

ZOIDS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 09:20:42 »

ก็แปลถูกแล้วนี่ครับ

น่าไปเรียนหมอนะเรา

พี่สงสัยว่าทำไมเรา มีอาการมอนรองกระดูกเสื่อม ตั้งแต่ยังเป็นวัยรุ่น

ก็ถ้าผ่าก็ ผ่าสองข้อนี้แหละครับ ขยับให้เข้าที่แล้วใช้หมุดช่วยยึด ถ้ามันไม่อยู่

ถ้ามันผิดรูป หมอเค้าก็จะแต่งให้ใหม่ แล้วจัดเข้าที่

ตอนผ่า ไม่เจ็บแน่นอน เพราะต้องวางยา หรือหมออาจบล็อคหลัง ตรงข้อที่สูงกว่านั้น ขึ้นมา

ถ้าสลบหลับไป ตื่นมาก็เสร็จ เดาว่าคงเมายาไปอีก 4-6 ชม

ถ้า บล็อคหลัง หมอก็จะัจับเรานอนคว่ำหน้า (มีเครื่องช่วยพยุง ไม่ต้องกลัวหายใจไม่ออกนะ) เหอ ๆ

แล้วก็ผ่าตรงข้อ L4 L5 นั่นแล  เวลาในการผ่า ก็น่าจะประมาณ 2-5 ชม แล้วแต่ความร้ายแรงในการกดทับ และการแก้ไข

ก็จะรู้สึก เหมือนมีใครเอา อะไรมาจิ้ม ๆ แคะ ๆ หลังเรา รู้สึกว่าเค้าทำอะไร แต่ไม่เ็จ็บ (ถ้าเค้าบล็อคหลัง)

จะว่าไปผมก็ไม่ชัว ว่าผ่าจัดกระดูกสันหลังเค้าจะบล็อคหลังไหม

แต่งานหนักอยู๋ตอนกายภาพครับ ตอนขยับแรก ๆ จะเจ็บมาก ๆ

อย่าท้อซะละ

เล่าให้ฟังจากการศึกษาด้วยตัวเอง และฝึกงานหมอ ตอนก่อน Ent.

ผมโชคดีได้ ฝึกงาน แผนก Orthopidic ของ รพ สวนดอก เลยได้รู้อะไรพวกนี้เยอะ

แต่ผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมาด้วยคร้าบ

เพราะสุดท้ายผมก็ไม่ได้เรียนหมอ  uhbgv

น้องเขียวก็หายไว ๆ นะ

มีไรถามมาก็ได้ เพื่อนพี่เรียนหมอเยอะ

pagne2204

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 10:21:42 »

เพื่อนผมเค้าบอกว่า

ถ้าอยากใส่หมอนรองกระดูกเทียม

ก็ให้เตรียมเงินแสนไว้

ผมจะบ้าตาย

kmkm kmkm kmkm

jr2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 11:56:32 »

ใจเย็นครับ เท่าที่อ่านก็ดูเหมือนรุนแรงไม่มาก

ผมแนะนำให้ไปหา อ. กอบกู้เพราะอาจารย์เป็นหมอ โดยตรงที่กระดูกสันหลัง

หรือไปที่ศีรพัฒน์ เค้าจะหาหมอที่เหมาะที่สุดให้คุณครับ

pagne2204

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 15:12:41 »

ผมไปหาหมอที่ศรีพัทมาแล้วนะครับ

เค้าจะให้ผ่าคืนนี้เลย

;lkjn ;lkjn ;lkjn

เพราะว่าหนักแล้ว

แต่ผมยังทำใจไม่ได้เลย

ขอว่าไปหาหมอที่เจ็ดยอดก่อน

แล้วค่อยว่ากัน

ไม่วันเสาร์ก็จันนี้คงได้ผ่าแล้วครับ

jhg jhg jhg

doctorX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 18:32:41 »

Loss of lumber lordosis curve อันนี้แสดงว่าเป็นคนมีกระดูกสันหลังส่วนเอวตรง ไม่มีส่วนโค้งว่างั้น
ซึ่งจะทำให้เสี่ยงต่อหมอนรองกระดูกเคลื่อนได้ง่ายอยู่แล้ว โดยเฉพาะการก้มยกของหนักหรือล้ม
L4-5 mild-moderate disc protrusion เล็กน้อยถึงปานกลางถือว่ารักษาแบบ conservative ได้ครับ
L5-S1 moderate right paracentral disc extrusion อันนี้แน่นอนครับ มีอาการปวดเอวและชวดชา ลงขาข้างขวาแน่นอน
แน่นอนครับ โรคทีคุณเป็นคือ HNP (disc Herniate Nucleus Palposus) หรือ หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท
เอาเป็นว่าอาการของคคุณไม่จำเป็นต้องผ่าตัดก็ได้ แพทย์จะถามความเห็นเราอีกทีว่าจะยอมผ่าหรือไม่
แต่โดยทั่วไปแล้วถ้าคุณไป รพ. เอกชนหรือกึ่งเอกชน เสียตังค์เอง เค้าจะแนะนำให้ผ่าเพราะเหตุผลทางเศรษฐกิจนั่นเอง
และการผ่าตัดต้องยอมรับผลเสี่ยงที่ตามมาด้วย และหลังผ่าอาการปวดหายแล้ว จะสามารถกลับมาเป็นซ้ำได้อีกถ้าดูเองตัวเองไม่ถูกวิธี
โดยทั่วไปแล้วการผ่าตัดหมอนรองกระดูกสันหลังนี่คือทางเลือกสุดท้าย ประมาณปวดจนเคลื่อนไหวไม่ได้ กินไม่ได้นอนไม่หลับประมาณนั้น
หรือทำการรักษาแบบ Conservative คือ โดยยาและกายภาพบำบัดแล้วอาการไม่ดีขึ้น
แต่ดูจากผล MRI แล้ว ผมเชื่อว่าการรักษาโดยกายภาพบำบัดช่วยได้ครับ  Lumbar traction และ Mackansy's exercise
ลองดูสัก 1 week ถ้ายังไม่ทุเลาก็ไปผ่าตัดเถอะ ...
.....ช่วงนี้ถ้าให้ใช้ท่า WOT และนอนเฉยๆ ไม่ต้องขยับ ให้ฝ่ายหญิงรุกอย่างเดียว(ห้ามุรุนแรง) ท่าอื่นหมดสิทธิ์ครับท่าน jhg

mmppp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 19:52:43 »

IMPRESSION:
1.Narrowing disc space L4-5, L5-S1 with degenerative disc.

2.L4-5 mild-moderate disc protrusion cause mild spinal canal narrowing.

มีแต่ผล MRI ไม่ได้มีประวัติ เช่น ปวดมากแค่ไหน... อายุเท่าไร ...ไม่ได้ตรวจร่างกาย ..... คงให้คำแนะนำได้บางส่วนนะครับ

เท่าที่ทำ MRI ก็มีกระดูกเสี่ยมตามอายุ มีหมอนลองกระดูกกดทับเส้นประสาท 2 ตำแหน่ง

ไม่มีกระดูกหัก ตำแหน่งที่เป็นก็เป็นตำแหน่ง common ครับ

จริงๆการรักษามีหลายวิธีครับ

ผมคิดว่าคุณหมอเจ้าของไข้ น่าจะให้คำแนะนำได้ดีที่สุด เพราะท่านเห็นทั้งหมด

การผ่าตัดเป็นทางเลือกหนึ่ง มีแนวโน้วว่าผ่าแล้วดีขึ้น เพราะท่านมีแนวโน้มจะเป็นเรื้อรัง

แต่สิ่งที่ต้องคิดไว้เสมอ การผ่าตัดมีภาวะแทรกซ้อนเกิดขึ้นได้ ซึ่งไม่มีใครบอกได้ แล้วแต่ดวง แต่เจอน้อยมาก

การผ่าตัดจะทำขยายหมอนรองกระดูก ที่ทับประสาทอยู่ อาการชา อาการปวดหลังร้าวลงขาจะดีขึ้น

ที่ รพ. ใหญ่ๆมีผ่าตัดแบบนี้เยอะ แทบจะทุกวัน ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด

แต่อย่างไรก็ตาม น่าลอง conservative ดูครับ เพราะควรทำ ถ้าอายุน้อยมีโอกาสดีขึ้นมาก

อาจจะอาการดีขึ้นได้ คือการพัก(พักจริงๆ นอนอย่างเดียว ร่วมกับได้รับยา)

การออกกำลังกาย แบบที่ท่าน DoctorX ครับ

ไง ลองเอาฟิล์มไปปรึกษาหมอกายภาพบำบัดดู ก่อนก็ได้ครับ

ถ้าอาการเป็นไม่มาก ก็พอรอได้ถึง 6 สัปดาห์เลยครับ ไม่ใช่ภาวะฉุกเฉินแต่อย่างไร

ไง ลองอ่าน ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://www.thaiminispine.net/Spine/spine-article-19.html
http://www.thaispine.com/webboard/lofiversion/index.php/

etewt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2009, 20:10:48 โดย mmppp »

pagne2204

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 21:49:44 »

ผลสรปุออกมาแล้วครับ

ผมมีปัญหาตรงที่ L5 -S1

เพราะหมอนตรงนั้นมันแตก

แล้วผมยังเป็นวัยรุ่น

มันแตกแล้วทำให้หมอนไหลไปทับเส้นประสาท

ต้องผ่าด่วน ๆ ครับ

เพราะเจ็บแบบไม่ไหวแล้ว

ส่วนข้อ L 4 นี้อาจจะไม่ต้องผ่าอาจจะพอยื้อได้

jhg jhg jhg

ZOIDS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 01:01:46 »

จริง ๆ เวปเราก็มีผู้เชี่ยวชาญนะนี่  hgjhg

pagne2204

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 06:54:19 »

ขอบคุณท่านหมอทั้งหลายด้วยนะครับ

ไว้ไปเจอกันเชียงใหม่รามครับ

ขึ้นเขียงวันจัน

ZOIDS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 10:54:01 »

แล้วคืนวันอาทิตย์ได้ ข่าวว่าจะไปเีชียร์บอลรึ  ijn

mmppp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 00:35:38 »

โชคดี ปลอดภัย หายไวๆนะครับ  jhg

pagne2204

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 02:56:21 »

วันอาทิตย์นี้

แอดมิตนอน รพ ครับ

รอเชียร์หอยที่ รพ ให้

uhgv uhgv uhgv

doctorX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 11:18:41 »

หายไวๆเน้อ  kjhgf

pagne2204

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 11:48:05 »

ขอบคุณทานหม้อทั้งหลายด้วนคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ZOIDS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 12:48:54 »

วันอาทิตย์นี้

แอดมิตนอน รพ ครับ

รอเชียร์หอยที่ รพ ให้

uhgv uhgv uhgv
ดีมากที่เชียร์หอย ขอให้หายวันหายคืนเน้อ  ijn

swc

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 15:26:08 »

เปลี่ยนหมอนใหม่หมอนเก่าเสือมแล้ว sgsdgas

alpine

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 15:47:08 »

ขอให้หายไวๆครับ แต่เว็บนี้คนเก่งเยอะจริงๆ

Disc

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 15:04:39 »

fdgdfdf  หายไวไว...เอาใจช่วยครับ